อิงอิศรา

อิงอิศรา

ผู้เยี่ยมชม

su_pa1991@hotmail.com

สามารถฟ้องหรือแจ้งความข้อหาหมิ่นประมาทได้หรือไม่? (889 อ่าน)

15 ม.ค. 2555 09:59

สืบเนื่องมาจากพี่สะใภ้และพี่ชายที่แต่งงานกันและเลิกกันโดยสองฝ่ายไม่ได้จดทะเบียนสมรสพอเลิกกันมีปัญหาเรื่องบ้าน เราเป็นน้องสาวฝ่ายชายก็รับฟังโดยสรุปแล้วพี่ชายจะผ่อนบ้านต่อโดยเอาชื่อพี่สะใภ้ออกตามความประสงค์ที่ของพี่สะใภ้จะซื้อบ้านใหม่กับคนใหม่ แต่ต่อมาพี่สะใภ้ไม่ยอมบอกว่าบ้านเป็นของเขาจะไม่ยอมเซ็นต์อะไรทั้งนั้น(เราซึ่งเป็นคนกลางกลัวพี่ทั้งสองติดCredit Bureau )จึงเกลี้ยกล่อมไห้พี่สะใภ้ยอมเซ็นซะจะได้ไม่มีปัญหาทางการเงินเพราะถ้าพี่เขาจะกู้บ้านใหม่กับแฟนใหม่จริงถ้าติดCredit Bureau ก็ทำอะไรไม่ได้สงสารหลานกลายเป็นว่าเขาด่ากลับมาเป็นข้อความว่าว่า """ขี้โกงทั้งโครต"""" เราจึงส่งข้อความกลับไปตำหนิบ้างทั้งที่เราหวังดี """"เล่น"โคตร"หนูเลยเหรอค่ะพี่ ไม่พอใจใครยังใงลงเป็นตัวๆไปดีกว่าค่ะ อย่าเอาโครตมาเล่นเลยไม่ให้เกรียติคนเป็นก็ให้เกรียติคนตายบ้าง! หนูยังไม่เคยว่าโครตพี่เลยนะ เกรียดหนูก็ด่าหนูซิคะอย่าถ้อยคำพูดแบบนี้ สำเนียงส่อภาษากิริยาส่อสกุล เคยไหมที่หนูหยาบคายกับพี่ เรียนจบสูงไม่ใช่เหรอคะทำอะไรให้มีอารยะบ้างจะอายเด็กปล่าวๆหน้าที่การงานก็ดี...นิสัย! """ แต่เขาก็ส่งข้อความกลับมาอีกว่า"" จะพูดดีต่อไปทำไมล่ะ ก็มันเป็นนิสัยทั้งตระกูลของเรานี่ ทั้งป้า ทั้งน้า ทั้งพี่ชาย รวมถึงน้องสาว รวมหัวกันขี้โกง ก็สมควรแล้ว เลวมาก็เลวไปงัย ขี้โกงทั้งโคตรก็ถูกแล้วงัยกับไอ้พวกขี้โกง อยากได้บ้านจนตัวสั่น สถุลมาก็สถุลไป ตาต่อตา ฟันต่อฟัน เลว...............ทั้งโคตรมันยังน้อยไป ถ้าตระกูลเธอดีคงไม่สอนลูกสอนหลานให้เป็นแบบนี้หรอก"""จึงอยาทราบว่าจากข้อความข้อความที่เราส่งไปมีความผิดหรือไม่และข้อความที่เขาส่งมาจะสามารถเอาผิดเขาได้หรือไม่ ถ้าได้แค่ไหน อยากเอาผิดไห้ถึงที่สุดค่ะที่เขากล่าวหาว่าตระกูลเราโกงเขานะค่ะรบกวนด้วยนะคะ

125.25.138.55

อิงอิศรา

อิงอิศรา

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

15 ม.ค. 2555 19:29 #1

ข้อความที่คุณส่งไป อ่านดูแล้วไม่มีความผิดอะไร แต่ข้อความที่เข่าส่งมาอาจเป็นความผิดฐานดูหมิ่นผู้อื่นได้ แต่ก็เป็นความผิดลหุโทษเท่านั้น แต่ถ้าเขานำข้อความนี้ไปเผยแพร่ หรือไปพูดกับบุคคลอื่นด้วยถ้อยคำแบบนี้ ก็อาจผิดฐานหมิ่นประมาทได้ ซึ่งโทษสูงกว่าความผิดฐานดูหมิ่นผู้อื่น

124.121.181.192

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

อิงอิศรา

อิงอิศรา

ผู้เยี่ยมชม

16 ม.ค. 2555 19:01 #2

เขานำข้อความที่ว่านี้ forwerd mail ให้พนักงานบริษัทและเจ้านายเข้าข่ายเผยแพร่ไหมคะ

101.109.221.14

อิงอิศรา

อิงอิศรา

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

16 ม.ค. 2555 23:43 #3

ถือว่าเป็นการเผยแพร่แล้ว แต่เขาระบุชื่อหรือเปล่าว่าข้อความนั้นเขาหมายถึงใคร ก็คือคนอ่านจะรู้ได้ทันทีว่าหมายถึงใคร ก็จะมีความผิดฐานหมิ่ประมาทได้ แต่ถ้ากล่าวลอยๆ ก็อาจจะไม่มีความผิด

124.121.133.120

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image