สุกัญญ

สุกัญญ

ผู้เยี่ยมชม

mint_melon@hotmail.com

ลูกมีสิทธิอย่างไรบ้าง (821 อ่าน)

6 ส.ค. 2554 17:06

เมื่อปลายเดือนกรกฎาคม พ่อของหนูได้เสียชีวิต แต่พ่อได้เลิกกับแม่หนูจดทะเบียนหย่าไปแล้ว และได้มีภรรยาใหม่ แต่ไม่ได้จดทะเบียนและไม่มีลูกด้วยกัน หนูจังอยากรู้ว่าหนูมีสิทธิอะไรบ้างเกี่ยวกับทรัพย์สินของพ่อแล้วหนูจะต้องทำอะไรก่อน เพื่อปกกันไม่ให้ภรรยาใหม่โยกย้ายทรัพย์สิน เพราะหนูมาเรียนกรุงเทพ บ้านอยู่ต่างจังหวัด และไม่สามารถทราบได้ว่าทรัพย์สินของพ่อมีอะไรบ้าง แต่เท่าที่หนูทราบมี
1. บ้าน ที่ผ่อนส่งธนาคารอยู่ แต่ยังส่งไม่หมด แล้วทางธนาคารได้ให้ทำประกันไว้ ว่าถ้าตายจะได้เงินประกันมาทบกับราคาบ้าน แต่คงจะไม่มากพอที่จะทำให้บ้านหลุดเป็นกรรมสิทธิ โดยภรรยาใหม่พ่อเป็นผู้กู้ร่วม บ้านเป็นชื่อพ่อ ภรรยาใหม่เป็นผู้รับผลประโยนช์จากประกัน
2. พ่อได้ทำประกันชีวิตไว้ โดยผู้รับผลประโยนช์ เป็นภรรยาใหม่ของพ่อ หนูมีสิทธิได้อะไรไหมค่ะ
3.รถมือสอง โดยมีประกันชีวิตเจ้าของ ถ้าเจ้าของตายประกันจะจ่ายเงินค่ารถทั้งหมด โดยส่งเช็คไปที่ไฟแนนซ์ โดยผู้รับประโยนช์ทั้งประกันและเรื่องรถที่ไฟแนนซ์ ก็คงเป็นชื่อ ภรรยาใหม่ของพ่อ หนูจึงอยากทราบว่าถ้ารถหลุดเป็นกรรมสิทธื หนูจะมีส่วนในรถคันนั้นไหม ซึ่งรถยังไม่ได้ส่งค่างวดไปงวดเดียว แต่ประกันได้คุ้มครองตั้งแต่เดือนมิถุนาแล้ว แล้วทางไฟแนนซ์จะสอบถามเรื่องทายาทอีกไหม หรือจะมองกรรมสิทธิรถให้ผู้รับประโยนช์ไปเลย
ตอนนี้หนูติดสอบเลยไม่สามารถกลับบ้านไปดำเนินเรื่องได้เอง หลักฐานกรมธรรม์ ต่างๆ หนูไม่มีเลย เพราะภรรยาใหม่พ่อเก็บหมด ขอเขาก็มีทีท่าไม่ให้ หนูเลยไม่มีข้อมูลอะไรศึกษาเลยค่ะ ณ ตอนนี้หนูควรจะดำเนินการอย่างไงก่อนดีค่ะ
ขอบพระคุณมากค่ะ

110.77.179.86

สุกัญญ

สุกัญญ

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

6 ส.ค. 2554 20:16 #1

ตามข้อเท็จจริงที่ให้มา ทรัพย์มรดกของพ่อคงมีเพียงบ้านและที่ดิน ซึ่งติดจำนองธนาคาร บ้านและที่ดินดังกล่าวเข้าใจว่าต้องมีชื่อภรรยาใหม่ของพ่อมีชื่อร่วมกันในโฉนดด้วย คุณจึงมีสิทธิรับมรดกในส่วนครึ่งหนึ่งของพ่อเท่านั้น แต่ก็อีกนั่นแหละรับมาก็ต้องมาผ่อนให้แบงค์ต่อ ไหวไหมละครับ ส่วนทรัพย์ตามข้อ 2 และ 3 ไม่ใช่ทรัพย์มรดกที่คุณจะได้รับ

110.169.182.147

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

สุกัญญา

สุกัญญา

ผู้เยี่ยมชม

6 ส.ค. 2554 21:10 #2

ขอบคุณมากนะค่ะ แล้วอย่างประกันชีวิต หนูเรียกเอาเบี้ยประกันที่พ่อส่งไปแล้วได้ไหมค่ะ แล้วกรณีรถ ถ้าภรรยาใหม่ของพ่อเป็นเพียงผู้รับประโยนช์ในประกันชีวิตเท่าไร แต่ในสัญญาไฟแนนซ์ มีชื่อพ่อหนูคนเดียว ถ้าประกันจ่ายเงินปิดบัญชีไฟแนนซ์แล้ว รถจะเป็นมรดกไหมค่ะ บ้านที่หนูมีสิทธิ รวบถึงของในบ้านด้วยหรือป่าวค่ะ หนูควรจะไปถ่ายรูปข้าวของในบ้านก่อนไหม เพื่อป้องกันการขาย บ้านมีชื่อพ่อหนูเป็นเข้าบ้าน แต่ได้ผ่อนกับธนาคารโดยพ่อกับภรรยาใหม่ของพ่อกู้รวมกัน แล้วส่วนนี้จะแบ่งแบบไหน ถ้าหนูไม่อยากส่งบ้านหนูต้องดำเนินการอย่างไรค่ะ

110.77.178.103

สุกัญญา

สุกัญญา

ผู้เยี่ยมชม

สุกัญญา

สุกัญญา

ผู้เยี่ยมชม

6 ส.ค. 2554 21:19 #3

เพิ่มเติมนะค่ะ แล้วอย่างรถอ่ะนะ เวลาไปขนส่ง เพื่อเปลี่ยนแปลงทางทะเบียนจากชื่อผู้ตาย ทางฝ่ายทะเบียนขนส่งเขาไม่สอบถามถึงทายาทเหรอค่ะ

110.77.178.103

สุกัญญา

สุกัญญา

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

7 ส.ค. 2554 16:02 #4

กรณีประกันชีวิต เบี้ยประกันที่พ่อส่งไปก็เป็นกรรมสิทธิของบริษัทประกันชีวิตแล้ว ไม่ใช่ทรัพย์มรดก ส่วนรถยนต์ผมไม่ทราบรายละเอียดของสัญญาว่าจะระบุชัดอย่างไร ว่าไฟแนนซ์จะโอนให้ทายาทหรือผู้รับประโยชน์ เพราะกรณีนี้มิใช่การเช่าซื้อทั่วๆไป มีบริษัทประกันเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย
ส่วนของใช้ในบ้าน คงเป็นกรรมสิทธิรวมระหว่างพ่อคุณกับภรรยาใหม่ คุณจะไปขอรับมรดกทรัพย์พวกนี้ มันจะคุ้มกับค่าใช้จ่ายหรือครับ ถูกด่าอีกต่างหาก

124.121.197.99

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image