สันติ

สันติ

ผู้เยี่ยมชม

kobclub_065@hotmail.com

ยกเลิกสัญญาฟิตเนส (1356 อ่าน)

7 ส.ค. 2554 20:07

เรื่องมีอยู่ว่า น้องชายผมได้รับโปรโมชั่นจากทางฟิตเนสเฟริสม จากปกติจ่ายค่าแรกเข้า4000 กว่าบาท แต่น้องชายผมจะได้เป็นสมาชิกในราคา1380บาท ซึ้งฟังดูแล้วก็่น่าสนใจน้องชายผมจึงตัดสินใจไปสมัครใช้บริการ
โดยก่อนที่จะไปสมัครเซลล์ถามว่าน้องอายุเท่าไหร่ น้องผมก็ตอบไปว่า 19 ปี อีกประมาณ 2อาทิตย์ก็จะ 20ปีบริบูรณ์แล้ว เซลล์จึงบอกให้นำเอกสารของผู้ปกครองไปด้วยซึ้งก็คือสำเนาบัตประชาชน พร้อมกับสมุดเงินฝากที่จะหักเป็นค่าบริการ ซึ้งน้องชายผมก็นำสำเนาบัตรของคุณพ่อไป แต่พอไปถึง ก็พบว่าสำเนาขาดการรับรองจากลายมือชื่อของพ่อผม เซลล์บอกว่าไม่เป็นไรให้น้องชายผมเซ็นแทนไปเลยในเอกสาร จากนั้นก็ให้เซนชื่อที่เอกสารเพียงอย่างเดียว 2แผ่นเท่านั้น ย้ำ!!เซนชื่อเท่านั้นอย่างเดียว 2 แผ่น โดยที่ไม่ได้บอกถึงเงื่อนไขของสัญญาเลย ตรงข้อมูลที่ให้เลือกกรอกเซลล์ก็เป็นคนเขียนเองทั้งหมด และบอกแต่เพียงว่าจะหักค่าบริการเดือนละ 2300 กว่าบาท เท่านั้น
3 เดือนต่อมาน้องชายผมตัดสินใจที่จะไม่เล่นต่อ จึงไปขอยกเลิกสัญญา ทางเจ้าหน้าที่บอกว่าไม่สามารถยกเลิกได้ เนื่องจากติดสัญญา 1 ปี ที่ทำไว้กับบริษัท ซึ้งเมื่อน้องชายผมกลับมาดู ก็ปรากฏว่ามีอยู่จริงเพียงแต่ตอนเซนเอกสารนั้น เซลล์เป็นคนกรอกเอกสารนั้นทั้งหมด จึงไม่ทราบว่าติดสัญญา 1ปี น้องชายผมก็มาปรึกษากับผม โดยตอนที่เขาไปเล่นฟิตเนสนั้น ทางบ้านไม่ทราบเกี่ยวกับเรื่องนี้เลย ทำให้มีปัญหาในเรื่องการเงินในการจ่ายค่าบริการ
ผมอยากสอบถามว่า
1. กรณีนี้ทางฟิตเนสเฟริสจะดำเนินการฟ้องร้องอะไรเกี่ยวกับน้องผมหรือเปล่าครับ
2.น้องชายผมจะติดเครดิตบูโร(Black list)หรือเปล่าครับ
3.น้องชายผมมีบัญชี อื่นๆ อยู่ในธนาคารเดียวกัน ทั้งออมทรัพย์ และก็เป็นเงินฝากประจำนะครับ โดยเงินฝากประจำเปิดร่วมกันกับผม กรณีนี้ ทางฟิตเนสเฟริสจะสามารถตามมาหักเงินในบัญชีอื่นๆ ของน้องชายผมได้หรือไม่

115.87.78.120

สันติ

สันติ

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

7 ส.ค. 2554 21:12 #1

1. ต้องบอกเลิกสัญญาก่อน ให้รีบติดต่อ สคบ. มีคนไปแจ้ง สคบ.จำนวนมากเกี่ยวกับเรื่องนี้ สคบ.ถือว่าผู้บริโภคไม่ได้รับความเป็นธรรม
2. กรณีนี้คงไม่ติดหรอก
3. เขาจะอายัดเงินในบัญชีเลยไม่ได้ เขาต้องฟ้องศาล ให้ศาลมีคำพิพากษาให้น้องคุณชำระเงินให้เขาก่อน แต่ผมเดาเอาว่าฟิตเนสมันไม่กล้าฟ้องหรอก อย่างดีก็ยื่นโนติ๊สมาเท่านั้น

124.122.255.152

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

สันติ

สันติ

ผู้เยี่ยมชม

8 ส.ค. 2554 13:00 #2

ขอบคุณมากๆครับ

124.120.16.182