ผู้เดือดร้อน

ผู้เยี่ยมชม

weraya_ccs@hotmail.co.th

เกี่ยวกับเงินกู้นอกระบบ (1387 อ่าน)

10 ส.ค. 2554 16:14

สวัสดีค่ะ
หนูจะเริ่มบอกรายละเอียดเลยนะค่ะ พอดีหนูไปกู้ยืมเงินมา 20,000.-บาท เพื่อนหนู 25,000.-บาท และพี่ชาย 25,000.-บาท พวกหนู3คนไปกู้เจ้าหนี้คนเดียวกันดอกร้อยละ10%/เดือน แต่เจ้าหนี้เขาให้หนูทำสัญญาเงินกู้เป็นชื่อหนูคนเดียว แต่ไม่มีเอกสารอะไรแนบนะค่ะ แล้วก็สัญญาเจ้าหนี้เป็นเก็บไว้ค่ะ แต่หนูไม่หมั่นใจว่าหนูได้เขียนดอกเบี้ยลงไปในสัญญาด้วยหรือเปล่าค่ะ

พอพวกหนูส่งดอกไปเรื่อยๆ จนเพื่อนหนูเขาออกจากงานแล้วเขาก็ไปทำงานต่างจัวหวัดคือติดตามตัวไม่ได้ค่ะ หนูก็เลยส่งดอกให้ 4500/เดือน รวมของหนูด้วยค่ะ แต่หนูส่งไปได้ประมาณ2-3เดือน แล้วหนูคิดว่าหนูส่งไม่ไหวแล้ว หนูก็เลยไปคุยกับเจ้าหนี้ว่าจะขอผ่อนเฉพาะต้นคืนได้ไหม เงินต้นของหนูกับเพื่อน 2000+2500 = 45,000 แต่เจ้าหนี้เขาให้ผ่อนเป็นจํานวน 1 ปี เดือนละ 5000 X 12 = 60,000บาท
ซึ่งหนูก็ยอมจ่าย ผ่อนจนหมดครบ1ปี แต่ไม่จบ เขาจะให้หนูชดใช้ยอดของพี่ชายอีก 25,000.-บาท หนูก็ยอมผ่อนให้นะค่ะ เดือนละ 5000 บาท 5 เดือน แต่เขาไม่ยอมเขาจะเอาเงินก้อน 30,000 บาท ถ้าไม่มีเป็นก้อนให้เขา เขาก็ให้ส่งดอกไปก่อนเดือนละ 3000 บาท จนกว่าจะมีเงินก้อนให้ แต่หนูไม่ยอมเพราะหนูจะชดใช้ให้แค่ต้น25000 เท่านั้นค่ะ เขาก็ไม่ยอม จนเนินนานผ่านไปหลายเดือน เขาโทรหาหนู หนูไม่รับสายเขา เขาก็เลยส่ง SMS มาบอกให้หนูเริ่มผ่อนเดือน กรกฎาคม 54 - มีนาคม 55 ซึ้งหนูคิดแล้วมันเป็นเงิน 45,000.-บาท หนูก็ไม่ยอมเพราะคิดว่ามันเยอะไปค่ะ หนูบอกให้เขาไปตามกับเจ้าตัวเขาเอาเองค่ะ จนเมื้อคืนหนูก็ไม่รับสายเขาเพราะหนูติดธุระ เขาก็ฝากข้อความเสียงไว้ว่า + จะเอายังไงในเมื้อสัญญามันอยู่ที่เขาหรือว่าจะให้เอาตำรวจไปคุย + ที่นี้เขาเล่นสัญญาค่ะ หนูอย่างจะสอบถามรายละเอียดดังนี้ค่ะ...-

1). ถ้าเขาเอาตำรวจมาหนูต้องทำยังไงค่ะ
2). แล้วเขาเอาสัญญาไปฟ้องร้องเราได้ไหมค่ะ
3). ถ้าเขาฟ้องเรา แล้วเราจะต้องเสียเพิ่มอีกเท่าไหร่ค่ะ (ในสัญญา 70,000 บาท แต่หนูส่ง ไปแล้ว 61,000 ค่ะ)
4). แล้วถ้ามีการฟ้องเจ้าหนี้จะโดนอะไรบ้างค่ะ
5). แล้วยอดเงิน 61,000 หนูโอนผ่านATMให้ค่ะจะสามารถเช็คได้ไหมค่ะ (เพราะหนูไม่ได้เก็บสลิปไว้ค่ะ)

ยังไงรบกวนช่วยตอบด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

27.130.105.135

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

10 ส.ค. 2554 18:44 #1

1. ผิดสัญญากู้ยืมเงินเป็นคดีแพ่ง ไม่เกี่ยวกับตำรวจ
2. เขาฟ้องได้อยู่แล้ว ส่วนจำเลยคงมีคนเดียว ก็คุณนั่นแหละ พี่ชายและเพื่อนคงไม่เกี่ยวในคดีนี้เพราะไม่ได้ลงชื่อในสัญญา
3. การชำระหนี้ต้องมีหลักฐานอย่างใดอย่างหนึ่ง ว่าได้ชำระไปแล้วบางส่วน ถ้าไม่มีหลักฐานก็ไม่สามารถอ้างได้
4. เจ้าหนี้เขาก็เป็นโจทก์ จะโดนอะไรเล่าครับ
5. เมื่อเขายื่นฟ้องแล้ว คุณต้องขอให้ศาลออกคำสั่งไปที่ธนาคารเพื่อขอสำเนาสเตทเมนท์ แต่คุณต้องจำเลขบัญชีให้ได้

115.87.40.219

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

เดือดร้อน

เดือดร้อน

ผู้เยี่ยมชม

10 ส.ค. 2554 20:39 #2

ถ้าเขายื่นฟ้องแล้ว ถ้าเช็คสเตทเมนท์แล้วว่ามีเงินโอนจากบัญชีหนูไปถึงเขา แล้วถ้าเขาชนะหนูอยากจะรู้ว่าหนูจะต้องเสียเงินให้เขาอีกเท่าไร่ค่ะ และมีค่าใช้จ่ายอื่นๆ

แต่เขาปล่อยเงินกู้นอกระบบดอกเบี้ยร้อยละ 10% ต่อเดือน เขาจะไม่โดนอะไรหรือค่ะ

หนูอยากจะรู้ว่าหนูจะต้องเสียดอกเบี้ยให้เขาอีกหรือเปล่าค่ะ

ขอบคุณค่ะ

183.89.68.72

เดือดร้อน

เดือดร้อน

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

11 ส.ค. 2554 14:52 #3

ถ้าเขาฟ้อง เขาจะฟ้องตามยอดเงินต้นที่ลงในสัญญากู้ พร้อมดอกเบี้ยไม่เกินร้อยละ 15 ต่อปี ซึ่งเรียกได้สูงสุดตามกฎหมาย และถ้าศาลพิพากษาให้คุณชำระเงินให้เขา แล้วคุณไม่ให้เขาจะบังคับคดีโดยการยึดอสังหาริมทรัพย์มาขายทอดตลาด หรืออายัดเงินฝากในธนาคารหรืออายัดเงินเดือนกับนายจ้างของคุณ ถ้าคุณไม่มีทรัพย์สินดังกล่าว โจทก์หรือเจ้าหนี้ก็จะไม่ได้อะไรเลย ส่วนประเด็นที่เขาปล่อยเงินกู้นอกระบบโดยเรียกดอกเบี้ยที่สูงกว่าที่กฎหมายกำหนด มันเป็นคดีอาญาคุณต้องแจ้งความร้องทุกข์ต่อเจ้าหน้าที่ตำรวจ

58.11.193.229

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image