ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@Gmail.com

8 พ.ย. 2554 21:54 #3

ขอโทษครับที่ตอบช้าไปหน่อยเพราะไปทำคดีที่ จ.อุดรธานี สำหรับการเปลี่ยนทนายความสามารถเปลี่ยนได้ตลอดเวลา และที่เขาเริ่มดำเนินการนะเขาทำอะไรไปบ้าง ถ้ายังไม่ยื่นฟ้องก็ให้เขาไปสักหน่อย แต่ถ้ายื่นฟ้องแล้วก็ให้มากหน่อย แต่ไม่ต้องครบ 50,000 หรอก คดีแบบนี้ถ้าฟ้องศาลสระบุรีก็ประมาณ 30,000 บาท

124.122.222.85

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@Gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

8 พ.ย. 2554 22:02 #4

อธิบายเพิ่มเติม ที่ว่าประมาณ 30,000 บาท หมายถึงของสำนักงานผม ดำเนินงานจนถึงศาลชั้นต้นตัดสิน

124.122.222.85

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ศักดิ์

ศักดิ์

ผู้เยี่ยมชม

tarathip-@hotmail.com

10 พ.ย. 2554 10:57 #5

ขอบคุณครับ แล้วผมจะติดต่ออีกครั้ง ขอผมปรึกษา และได้ลองพูดคุยกับทนายคนเดิมอีกครั้ง เพราะยังไงขอให้เกรียติเขาก่อนอีกครั้ง

223.205.51.213

ศักดิ์

ศักดิ์

ผู้เยี่ยมชม

tarathip-@hotmail.com

คนซื่อไม่ทันเหลี่ยมคนชั่ว

ผู้เยี่ยมชม

koothai555@hotmail.com

23 พ.ย. 2554 23:01 #6

ฟ้องไม่จ่ายค่าเลี้ยงดูบุตร ตามบันทึกการหย่า จากเงินเดือน 30.000 หัก 30% ศาลนัดประนีประนอม ลดลงเหลือ 6.000 ก็ยึกยักอีก
จ่าย 1 เดือน เว้น 2 เดือน 3 เดือนบ้าง จึงบังคับคดีหักจากต้นสังกัดที่เขาทำงานอยู่ แต่เขารีบไปกู้ออมสินถึง 3 ล้าน จนเหลือเงินเดือนละ 2.000 อยู่มาอีกไม่ถึงปีก็ไปกู้สหกรณ์เพิ่มอีก จนเงินเดือน 2.000 ไม่เหลือ และศาลนัดพูดคุยกันอีก และพิพากษาตามสัญญาประนีประนอมใหม่โดนดิฉันตกลงยินยอมให้จ่ายเดือนละ 6000 แต่ศาลกลับบอกว่าถ้าเดือนใดไม่มี่เงิน ก็ให้ชี้แจงมาให้สำนักบังคับคดีและดิฉันทราบ ดังนั้นพอเดือนนั้นเขาจ่ายให้ 1 เดือน พออีก 2 เดือน เขากืถือโอกาสแจ้งมาว่าไม่มีเงินจ่ายให้ 2 เดือนนี้ โดยที่ต้นสังกัดไม่ยอมหักมาให้อ้างว่าเขาไม่มีเงินเเหลือ ทั้งที่เขาควรหักส่วนนี้ก่อน เพราะดิฉันเคยส่งบันทึกใแนบท้ายใบหย่า ข้อตกลงให้ทางต้นสังกัดแล้ว แต่เหมือนจนท.การเงินรู้กัน แก้ไขสลิปเงินเดือน ทั้งที่้เดิมเขามีเงินคงเหลือ 16.000 บาทจากการหักหนี้แล้ว ก่อนที่จะกูู้ 3 ล้าน และให้หักเดือนละ 18.000 สหกรณ์อีกต่างหาก ทั้งที่ข้าราชการควรมียอดเงินคงเหลือเหลืออย่างน้อย 20-30% ของเงินเดือน โดยดูจากสลิปเงินเดือนด้วย แต่ไม่ทราบว่าเขาทำวิธีไหนถึงกู้ได้ มากขนาดนั้น และแอบไปกู้จังหวัดอื่นที่ไกลๆ ด้วย จงใจที่จะให้โดนหักเงินเดือนให้หมดเพื่อไม่ให้หักค่าเลี้งดูได้
ขอความกรุณาช่วยแนะนำด้วยคะ ว่าจะทำอย่างไร ทนายที่ดำเนินการให้เวลาไปขึ้นศาลทำสัญญาก็ไม่ให้คำแนะนำเลย เลยเสียเปรียบ เลยไม่อยากต่อแล้ว จะร้องศาลเปลี่ยนแปลงเอาสัญญาเดิมได้รึไม่ เพราะเขาเล่ห์เหลี่ยมจัดมากคนนี้ และเอาผิดกับต้นสังกัดได้ไหมที่ไม่หักให้ รวมทั้งร้องให้ต้นสังกัดหักเงินค่าเลี้ยงดุบุตร ให้ลูกก่อนที่จะหักส่วนอื่นได้ไหมคะ คือให้เขาไปใช้หนี้ส่วนที่เหลือเอง ไม่เช่นนั้นเขาจะถือโอกาสอ้างว่าไม่มีตลอด
จากคนซื่อไม่ทันเหลี่ยมคนชั่ว

223.206.162.119

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

24 พ.ย. 2554 23:42 #7

จะร้องศาลเปลี่ยนเอาสัญญาเดิม หมายความว่าให้หัก 30% ของเงินเดือน 30,000 ใช่ไหมครับ ผมว่าไม่น่าจะได้เพราะศาลต้องดูรายได้ปัจจุบันของฝ่ายชายด้วย ส่วนจะเอาผิดกับต้นสังกัดต้องพิสูจน์ให้ได้ว่าเขาไม่ได้กู้จริง ซึ่งเป็นเรื่องยาก แต่ให้ลองร้องต้นสังกัดดูว่าขอหักค่าเลี้ยงดูบุตรก่อนหักเงินกู้ออมสิน ผมเห็นใจคุณจริงๆ ครับ

124.121.170.47

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

คนซื่อไม่ทันเหลียมคนชั่ว

ผู้เยี่ยมชม

28 พ.ย. 2554 22:55 #8

ขอบคุณคะ่สำหรับคำตอบ ขอถามรายละเอียดอีกนิดคะ่ คือเดิมตอนแรกมีเงินเดือนคงเหลือหมื่นกว่า และให้มาตลอด 1 ปี พอปีที่ 2
เริ่มให้บ้างไม่ให้บ้าง และเงินเดือนข้าราชการก็ขึ้นทุกปีอยู่แล้ว แต่เขาพยายามกู้ทุกอย่างให้เงินไม่เหลือ จะฟ้องเศาลเปลียนแปลงสัญญาประนีประนอมใหม่เป็น คือจ่าย 6,000 บาท เหมือนเดิม เพียงแต่ ขอยกเลิกตรงที่ว่า เดือนไหนไม่มีเงินก็ให้แจ้งสนง.บังคับคดีและดิฉันทราบ เพราะประโยคนี้ทำให้เราเสียเปรียบมาก กฎหมายช่วยอะไรผู้หญิงไม่ได้เลยหรือคะ
ส่วนกู้นั้นกู้จริง แต่แต่สงสัยตรงที่ทำไมธนาคารถึงให้กู้ได้มาก ๆ และยังไปกู้สหกรณ์ครูเพิ่มอีก จนเงินเดือนติดลบ แสดงว่าตอนกู้ต้องทำสลิปเงินเดือนให้มีรายจ่ายน้อยๆ รายรับมาก ๆ เพราะเขามีรายได้จากการสอนพิเศษในมหาวิทยาลัยด้วย

223.206.118.228

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

30 พ.ย. 2554 23:46 #9

ถ้าจะฟ้องศาล เพื่อเปลี่ยนแปลงสัญญาประนีประนอมยอมความใหม่ คงทำไม่ได้หรอกครับ

110.168.54.158

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

numpeung

numpeung

ผู้เยี่ยมชม

k-numpeung@hotmail.com

14 ก.ย. 2556 16:36 #10

สวัสดีค่ะ ขอสอบถามหน่อยนะค่ะ ถ้าแยกกันอยู่ 1 ปี แล้วจะยื่นเรื่องสมรสให้เป็มโมฆะได้หรือเปล่า เพราะอีกฝ่ายอยู่ไกล เดินทางลำบากในการมาหย่า ต้องทำอย่างไรค่ะ (แต่อยู่ในประเทศเดียวกันอยู่นะค่ะ) หากจ้างทนายในการดำเนินเรื่องหย่า ต้องเสียค่าใช้จ่ายทั้งหมดประมาณเท่าไรค่ะ (ไม่เรียกร้องค่าเลี้ยงดู) และอีกฝ่ายอยู่ไม่เป็นที่ แต่ติดต่อญาตฺอีกฝ่ายได้อยู่ แต่ญาตฺไม่มีข้อมูลที่จะติดต่อ
แต่มีข้อมูลเบื้องต้นว่าอยู่แถวไหน พอจะตามได้ไหมค่ะ ฝ่ายนู้นแจ้งว่าไม่มีค่าใช้จ่ายในการเดินทางมากาเรา และเราไม่มีค่าใช้จ่ายในการเดินทางไปหาอีกฝ่าย ทำไงดีค่ะ ขอบคุณนะค่ะ

223.207.115.80

numpeung

numpeung

ผู้เยี่ยมชม

k-numpeung@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

15 ก.ย. 2556 17:34 #11

ในกรณี 1 ปี ต้องอ้างว่าอีกฝ่ายทิ้งไปเกิน 1 ปีแล้ว จึงจะฟ้องหย่าได้ ส่วยในกรณีแยกกันอยู่ต้อง 3 ปี กรณีของคุณก็สามารถฟ้องหย่าได้ ค่าทนายความรบกวนสอบถามทางโทรศัพท์ดีกว่าครับ

124.122.14.106

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

คนไกลบ้าน

คนไกลบ้าน

ผู้เยี่ยมชม

namfon_ni@hotmail.com

13 ธ.ค. 2556 14:59 #12

ในกรณีที่เป็นพนักงานขาย มีฐานเงินเดือน9,000บาท แต่ถ้าคิดหักค่าเลี้ยงดูบุตรแล้ว คิดจากฐานเงินเดือนหรือว่ารายรับรวมค่าคอมฯทั้งหมดครับ

49.230.140.138

คนไกลบ้าน

คนไกลบ้าน

ผู้เยี่ยมชม

คนไกลบ้าน

คนไกลบ้าน

ผู้เยี่ยมชม

13 ธ.ค. 2556 14:59 #13

ในกรณีที่เป็นพนักงานขาย มีฐานเงินเดือน9,000บาท แต่ถ้าคิดหักค่าเลี้ยงดูบุตรแล้ว คิดจากฐานเงินเดือนหรือว่ารายรับรวมค่าคอมฯทั้งหมดครับ

49.230.140.138

คนไกลบ้าน

คนไกลบ้าน

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

14 ธ.ค. 2556 00:24 #14

น่าจะหมายถึงค่าเลี้ยงดูบุตรที่ต้องจ่าย ในกรณีถูกภรรยาฟ้องใช่ไหมครับ ในกรณีนี้ต้องคิดจากรายได้รวมทั้งหมดในแต่ละเดือน แต่ถ้าถูกบังคับคดีคงต้องดูจากรายได้ที่ปรากฎตามสลิปเงินเดือน

110.168.13.120

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

Kannika Wisetsing

ผู้เยี่ยมชม

Kannikaneville@live.com

12 พ.ค. 2557 15:47 #15

ขอปรึกษาหน่อยนะค่ะ..ถ้ามีคนด่าเราในเฟสอย่างเสียหาย เราจะแจ้งความให้เป็นคดีได้ไหมค่ะ..หนูจะส่งข้อความที่เขาด่าหนูให้ดูนะค่ะ..ช่วยแนะนำหนูหน่อยว่าหนูต้องทำอย่างไรดีค่ะ

118.93.185.11

ผู้เยี่ยมชม

Kannikaneville@live.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

13 พ.ค. 2557 20:41 #16

ไปแจ้งความร้องทุกข์กับตำรวจได้เลย เป็นความผิดตามพ.ร.บ.ว่าด้วยความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

อยากหย่าค่ะ

อยากหย่าค่ะ

ผู้เยี่ยมชม

maykwaji@hotmail.com

3 ส.ค. 2557 15:24 #18

ขอปรึกษาค่ะ สามีมีเมียน้อยค่ะและพาผู้หญิงไปทำงานที่กรมป่าไม้ทุกคนทราบว่าเป็นภรรยาของสามีดิฉัน ตอนนี้แยกกันอยู่แล้วค่ะประมาณ 2 เดือน สามีก็ได้ไปอยู่กับภรรยาน้อยของเขา และมีการโทรศัพท์ข่มขู่ด้วยค่ะ ดิฉันมีคลิปเสียงและข้อความข่มขู่ แบบนี้สามารถดำเนินการทางกฏหมายอะไรได้บ้าง ดิฉันขอให้มาหย่าแต่เค้าบอกให้ดิฉันไปเซ็นต์ทิ้งไว้ที่อำเภอแล้วเค้าจะตามไปเซ็นต์ สามารถทำได้ด้วยเหรอค่ะ อ้างว่าไม่อยากเจอหน้าดิฉัน ตอนนี้ลูกก็อยู่กับดิฉัน เค้าขู่ว่าจะมาเอาลูกไปอยู่กับเค้าและเมียน้อยเค้าด้วยค่ะ สามีดิฉันตอนนี้ทำงานเป็นที่ปรึกษาการขายของบริษัทรถยนต์แห่งหนึ่งแถวบ้านดิฉันค่ะ

223.204.101.7

อยากหย่าค่ะ

อยากหย่าค่ะ

ผู้เยี่ยมชม

maykwaji@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish@krishnalawyer.com

5 ส.ค. 2557 09:42 #19

ลองสอบถามเจ้าหน้าที่สิว่าทำได้หรือไม่ เท่าที่เคยเห็นต้องไปพร้อมกัน

1.46.44.46

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish@krishnalawyer.com

วศิ

วศิ

ผู้เยี่ยมชม

Wassida.a1912@gmail.com

14 ก.ค. 2558 00:30 #20

สวัสดีค่ะ สามีน้องรับราชการทหารค่ะไปมีเมียน้อยเป็นพยาบาลค่ะ ถ้าน้องจะฟ้องให้ถึงขั้นออกจากงานทั้งคู่เลยได้มั๊ยค่ะ และสามารถเรียกค่าทดแทนจากทั้งคู่ได้มั๊ยค่ะถ้าได้สูงสุดเท่าไหร่
ฝากตอบด้วยนะค่ะ Wassida.a1912@gmail.com ขอบคุณค่ะ

49.230.119.168

วศิ

วศิ

ผู้เยี่ยมชม

Wassida.a1912@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

15 ก.ค. 2558 21:16 #21

เรียกค่าทดแทนทั้งคู่ได้ แต่ต้องฟ้องหย่าสามีด้วยนะ ส่วนการออกจากราชการต้องไปร้องเรียนเรื่องวินัย

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

PTS

PTS

ผู้เยี่ยมชม

aokue26@gmail.com

10 พ.ย. 2558 11:09 #22

ปรึกษาเรื่องฟ้องหย่าค่ะ คือดิฉันมีเรื่องทะเลาะกับสามี แยกกันอยู่ 1 ปี มีลูก 1 คน ตอนนี้ลูก อายุ 2.9 ขวบ โดยที่แยกกันอยู่ 1 ปี สามีกลับมาดูลูกเพียงครั้งเดียว เเละไม่เคยจ่ายค่าเลี้ยงดูลูกเลย นอกจากนี้ยังกล่าวหาว่าดิฉันเป็นชู้กับคนโน้นบ้างคนนี้บ้าง ด่าทอดิฉันเสียหาย ซึ่งทุกวันนี้ดิฉันไม่เคยไปทำอะไรเสียหายกับใครที่ไหน มีแต่ทำหน้าที่แม่ของลูกลูกเท่านั้น ดิฉันจึงอยากหย่าขาดจากสามีเพื่อไม่ให้เค้าเอาเปรียบดิฉันกับลูก โดยที่เค้าไม่ได้ส่งเสียเลี้ยงดูลูกเลย
ก่อนหน้านี้ ที่สามีกลับมาหาลูกนั้น ก็มีผู้ใหญ่เป็นคนกลางเจรจาเรื่องค่าเลี้ยงดู แต่ตกลงกันไม่ได้ เนื่องจากเค้าจะจ่ายค่าเลี้ยงดูลูกก็ต่อเมื่อดิฉันย้ายชื่อลูกกลับเข้าทะเบียนสามี เเละเปลี่ยนชื่อลูกกลับไปใช้ชื่อเดิมที่สามีเป็นผู้ตั้งให้ตั้งแต่แรก แต่ดิฉันเห็นว่าไม่จำเป็นเนื่องจากดิฉันเป็นผู้เลี้ยงดูลูกแต่เพี้ยงผู้เดียว ลูกอยู่บ้านดิฉัน และดิฉันก็จ่ายค่าเลี้ยงดูลูกคนเดียว สิทธิในการตัดสินใจจึงอยู่ที่ดิฉัน
อีกประเด็นหนึ่งคือ ดิฉันมีรายได้เฉลี่ยต่อปี ไม่ถึง 2 เเสน จึงไม่ต้องเสียภาษี เเต่สามีมีรายได้เกิน จึงนำชื่อดิฉันกับลูกยื่นขอคืนภาษีได้ โดยเป็นการหาประโยชน์จากดิฉันและลูก ดิฉันจึงต้องการตัดขาดจากการเป็นสามีภรรยา ในการกฏหมาย

ปล.ได้โทรไปปรึกษาทนาย ที่นึงซึ่งเค้าเรียกค่าใช้จ่ายอย่างน้อย 50,000 บาท ดิฉันเห็นว่าสูงเกินกว่ารายได้ดิฉันมาก จึงรบกวนหาทางออกให้หน่อยค่ะ

171.6.236.33

PTS

PTS

ผู้เยี่ยมชม

aokue26@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

12 พ.ย. 2558 19:45 #23

ค่าทนายรบกวนสอบถามทางโทรศัพท์ดีกว่าครับ ผมคิดไม่แพงหรอก ถูกกว่าที่คุณว่ามาแน่นอน

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image