เสียรู้คน

เสียรู้คน

ผู้เยี่ยมชม

ZAZA@hotmail.com

เลี้ยงดูบุตร (884 อ่าน)

8 พ.ค. 2555 11:06

รบกวนช่วยตอบด้วยครับ

1.ตอนหย่ากัน-ผู้หญิงขอเป็นผู้ดูแลบุตร โดยอ้างว่า ขอรายชือเพื่อใช้สิทธิ์ลดหย่อนภาษี และค่าเลี้ยงดู 3,000 บาท แต่พอหย่ากันแล้ว ผู้หญิงมาเอาลูกคืน และผมไม่ได้ส่งค่าเลี้ยงดูให้ลูก เพราะผู้หญิงไปมีสามีใหม่ - และลูกผมเป้นผู้หญิง - ผมสามารถขอให้ศาลใช้สิทธิ์ให้ลูกมาอยู่กับพ่อได้หรือไม่-

ขั้นตอนต้องทำอย่างไรบ้างครับ แนะนำด้วยครับ

116.68.144.90

เสียรู้คน

เสียรู้คน

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

8 พ.ค. 2555 20:20 #1

ถ้าในบันทึกการหย่า ฝ่ายหญิงเป็นผู้ใช้อำนาจปกครองเด็กแต่ฝ่ายเดียว ถ้ายื่นฟ้องแล้วศาลไกล่เกลี่ยสำเร็จ คงได้แค่นำมาเลี้ยงช่วงปิดเทอม แต่ถ้าศาลไกล่เกลี่ยแล้วฝ่ายหญิงไม่ยอม ก็ต้องรอให้เด็กโตเป็นวัยรุ่น ให้เด็กเลือกว่าจะอยู่กับใคร
ถ้าอยากฟ้องก็ต้องหาทนายความครับ

124.121.46.87

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

เสียรุ้คน

เสียรุ้คน

ผู้เยี่ยมชม

9 พ.ค. 2555 10:18 #2

ขอคำแนะนำจากท่านทนายอีกครับ

1.ตอนที่หย่ากัน ไม่ได้พูดถึง หนี้สินตอนที่อยู่ด้วยกัน แต่พอเลิกกัน ผมต้องรับผิดชอบคนเดียว ซึ่งหนี้สินก็มากกว่ารายได้ ปัจจุบันผมยังค้างชำระหนี้ - แต่ทางฝ่ายหญิงก็ให้ส่งค่าเลี้ยงดู ในเอกสารการหย่า - และทางฝ่ายหญิงกำลังดำเนินเรื่องฟ้องค่าเลี้ยงดู - ถ้ามีหมายศาลมา -ศาลจะพิจารณา หนี้สินกับรายได้หรือไม่ครับ - เพราะว่าผมไม่สามารถให้ได้ตามที่ตกลงกัน และฝ่ายหญิงก็ไม่ยอม-ต้องให้ส่งตามที่ตกลงกัน.

2.เรื่องรถ - ซึงตอนนี้ในสัญญาหย่ายกให้ฝ่ายหญิงไปผ่อนชำระต่อ - และผู้หญิงมีสามีใหม่แล้ว-แต่ผู้ครองครองรถยังเป็นชื่อผมอยู่ - ถ้าเกิดปัญหาเช่นอุบัติเหตุ หรืออย่างอื่น ผมต้องรับผิดชอบหรือไม่. และทางฝ่ายหญิงสามารถนำรถไปขายได้หรือไม่. เพราะทางผู้หญิงยังไม่ไปเปลี่ยนชื่อผู้ครอบครองรถ ครับ.

116.68.144.90

เสียรุ้คน

เสียรุ้คน

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

9 พ.ค. 2555 22:39 #3

1. ศาลคงดูรายได้อย่างเดียว คงไกล่เกลี่ยให้จ่ายเป็นลักษณะขั้นบันได ตามอายุและการศึกษาของเด็ก ว่าแต่คุณทำงานอะไรครับ ถ้าไม่มีเงินเดือนจากนายจ้าง เขาก็บังคับคดีไม่ได้ ส่วนหนี้สินอะไรนั่นไว้ต่อรองในชั้นไกล่เกลี่ย
2. เรื่องรถคุณยังเป็นผู้เช่าซื้ออยู่ ถ้าเขาไม่ผ่อนต่อให้ครบตามสัญญา คุณก็ต้องรับผิดต่อไฟแนนซ์โดยตรง ถ้ายังคุยกันอยู่ก็ชวนเขาไปเปลี่ยนสัญญา คุณจะได้หมดหนี้

124.122.47.197

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image