kk

kk

ผู้เยี่ยมชม

kanjanalitto@gmail.com

ขับรถชนกระถางต้นไม้ที่วางอยู่หน้าบ้าน (2906 อ่าน)

17 ธ.ค. 2555 21:34

ขอรบกวนสอบถามข้อสงสัยค่ะ
มีรถยนต์คันหนึ่งขับมาแล้วชนกับกระถางต้นไม้ที่วางอยู่หน้าบ้านซึ่งวางออกมาบนถนนเท่ากับครึ่งเลนถนน
และทำให้รถเสียหายและกระถางแตก
(ถนนเป็นแบบ2เลนสวนกันอยู่ในหมู่บ้าน)
ขอสอบถามดังนี้ค่ะ
1. รถยนต์สามารถที่จะเรียกค่าเสียหายได้หรือไม่
2. เจ้าของกระถางสามารถเรียกร้องค่าเสียหายที่กระถางแตกได้หรือไม่
3. หากพบว่ามีกระถางต้นไม้และส่งกีดขวางอื่นใดวางอยู่บนถนนสามารถแจ้งกับหน่วยงานใดคะ
ขอบคุณค่ะ

171.6.185.11

kk

kk

ผู้เยี่ยมชม

kanjanalitto@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

18 ธ.ค. 2555 17:24 #1

1. ถ้ากระถางต้นไม้ตั้งบนพื้นผิวจราจร เจ้าของสามารถเรียกค่าเสียหายได้
2. ตามข้อเท็จจริงที่ให้มาเจ้าของกระถางคงเรียกค่าเสียหายไม่ได้
3. ต้องดูว่าหน่วยงานใดรับผิดชอบถนนบริเวณนั้น มันมีหลายองค์กรเหลือเกิน เช่น กทม., กรมทางหลวง ,กรมทางหลวงชนบท แต่ถ้าถนนภายในหมู่บ้านจัดสรรที่ยังไม่ได้ยกให้ราชการ ต้องร้องนิติบุคคลฯ

110.168.5.68

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image