ชนม์จีรา ศิริมาศ

ผู้เยี่ยมชม

mayapink.c@gmail.com

ที่ดินของน้องชาย (1302 อ่าน)

18 เม.ย 2556 19:09

สวัสดีค่ะ

ขอรบกวนปรึกษาเรื่องที่ดินของน้องชาย ก่อนอื่นขอเล่าเรื่องให้ฟังพอสังเขปนะค่ะ
เรื่องมีอยู่ว่า น้องชายเป็นน้องชายบุญธรรม ซึ่งพ่อแม่รับเป็นบุตรบุญธรรม ได้รับมรดกจากยายและเป็นผู้ถือกรรมสิทธิ์ในที่ดินแปลงนั้นและได้ตกลงกันไว้ว่าให้ดิฉันเป็นคนเก็บโฉนดตัวจริงไว้ดูแล
ต่อมาไม่กี่ปีก็ไม่สามารถติดต่อน้องชายได้ ซึ่งพยายามตามหาและถามญาติและทางญาติก็บอกว่าน้องชายเคยโทรมาหาแต่ไม่มีเบอร์โทรกลับ ดิฉันติดต่อน้องชายไม่ได้มาประมาณ 5-6 ปีแล้ว
ขอเข้าเรื่องนะค่ะ เมื่อปี 2555 มีเจ้าของที่ข้างเคียง เขาให้คนเช่าที่ และเขาได้นำดินมาถมในที่ดินของน้องชาย หน้ากว้างประมาณ 5 เมตร ลึกประมาณ10 เมตร และทำเป็นที่ประโยชน์ใช้ส้อยสำหรับการอยู่อาศัยของคนเช่าที่ ซึ่งเดิมที่ดินน้องชายไม่มีรัวรอบขอบชิดแต่มีเขตแดนแต่ตอนนี้ถูกถมแล้ว ไม่ทราบว่าพอจะให้คำปรึกษาได้ไหมค่ะว่า

1. จะทำอย่างไรในที่ดินที่ถูกบุกลุกที่ ที่เราไม่ได้ถือกรรมสิทธิ์
2. ที่ดินนี้ถ้านานไปถึง 10 ปี จะเป็นที่ดินปรปักษ์ หรือเปล่าค่ะ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

202.142.199.92

ผู้เยี่ยมชม

mayapink.c@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

18 เม.ย 2556 23:07 #1

1. ต้องให้เจ้าของที่มีชื่อในโฉนด ฟ้องขับไล่
2. ที่ดินมีโฉนด เมื่อมีคนแย่งการครอบครองครบ 10 ปี ผู้ครอบครองอาจมีกรรมสิทธิโดยการครอบครองปรปักษ์

180.183.235.157

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image