bird

bird

ผู้เยี่ยมชม

bitnarok@hotmail.com

คดีละเมิดลิขสิทธิ์ (869 อ่าน)

13 ส.ค. 2554 12:50

คือผมเปิดเวปบิทเล็ก ๆ เวปนึง แล้วตอนนี้ผมโดนแจ้งความ ว่า ละเมิดลิขสิทธิ์ หนังเรื่อนึง

(เวปบิทคือ เว็บไซต์ที่สมาชิกทุกท่าน มีสิทธิ์ในการนำแฟ้มข้อมูล ที่สมาชิกท่านนั้นพิจารณาเห็นว่าสมควร เหมาะสม และไม่อยู่ในรายการแฟ้มข้อมูลที่มีผู้ถือลิขสิทธิ์ ขึ้นมาแจกจ่ายแก่สมาชิกทั่วไป ผ่าน protocol bittorrent ซึ่งในการนี้ เว็บไซต์แห่งนี้จะเป็นเพียงสื่อในการระบุว่า สมาชิกท่านใด มีแฟ้มข้อมูลนั้นๆ อยู่ เท่านั้น โดยแฟ้มข้อมูลที่ส่งผ่าน protocol bittorrent นั้น ไม่สามารถดูออนไลน์ผ่านเว็บไซต์ได้แต่อย่างใด จุดประสงค์สำหรับการทำเว็บไซต์แห่งนี้ ไม่ใช่เว็บโป๊ ไม่ได้ทำเพื่อการค้า หรือการพานิชย์ใดๆ และไม่ได้ทำการค้ากับแฟ้มงานใดๆ ที่สมาชิกแบ่งบันผ่าน protocol bittorrent วัตุประสงค์ของเว็บไซต์แห่งนี้เพื่อเป็นเครือข่ายสังคมของผู้ใช้งาน protocol bittorrent สำหรับการแบ่งปันความรู้ ข่าวสาร หรือแลกเปลี่ยนข้อมูลต่างๆระหว่างสมาชิกด้วยกันเพื่อการศึกษา หรือความบันเทิงส่วนบุคคลภายในที่พักอาศัยเท่านั้น !!!)

โดยหลักฐานของทางฝ่ายฟ้องคือ
1. เซฟหน้าเวป ในหน้าโหลดงานเรื่อง บางคนแคร์ แคร์บางคน
2. เซฟหน้าเวป ในหน้าลำดับคลาสของสมาชิก
3. เซฟหน้าเวปในช่องโอนเงินทรูมันนี่ และโอนเงินธนาคาร
4. สลิปโอนเงินเข้าบัญชีธนาคารชื่อผม
5. แผ่นไรท์ ที่เขียนว่า หนังเรื่องบางคนแคร์ แคร์บางคน ที่โหลดจากเวปชื่อ...

ส่วน เซิฟเวอร์ มันไม่ได้เข้าไปตรวจสอบ แล้วผมก็ปิดเวปไปแล้ว ถึงจะเอาไปตรวจสอบก็ไม่มีไฟล์ใด ๆ อยู่ในเซฟเวอร์ของเวป เพราะ ไฟล์ใด ๆ ที่เอามาดาวน์โหลด จะอยู่ในเครื่องของสมาชิกที่เอามาอัพโหลด

ไปรับทราบข้อหามาแล้ว โดยที่ไม่ยอมให้ผมจับหลักฐานมาเอา แค่เปิดให้ดูผ่านๆ ตา

ปฏิเสธข้อหา ให้การว่า เวปเป็นแค่ศูยน์การแลกเปลี่ยนข้อมูลระหว่างสมาชิกเท่านั้น ไม่มีไฟล์เก็บไว้ที่เครื่องของเวป
และเวปไม่ได้เป็นคนเอาไฟล์มาเผยแพร่
สมาชิกเอามาแลกเปลี่ยนกันเอง
การที่ใครจะเข้ามาเป็นสมาชิกเวป สมัครฟรี
ใช้เวปฟรี แต่ต้องรักษาสมดุล ดาวน์โหดอัพโหลด
ถ้าบริจาคให้เวป ก็จะได้ลดค้่าดาวน์โหลดครึ่งนึง
แล้ว สมาชิกจะต้องยอมรับกฏเวป ว่า ต้องเป็นเจ้าของ และรับผิดชอบสิ่งที่เอามาเผยแพร่
ถ้าไม่ยอมรับ ก็สมัครเข้ามาไม่ได้
ถึงแม้จะไม่บริจาคเงินให้เวป ก็สามารถใช้เวปได้ตามปกติ

จากนั้น ตำรวจ ก็ บอก รอโทรนัดใหม่ หรือไม่ก็จะส่งหมายเรียกมาอีกครั้ง
มันคงจะเรียกไปไกล่เกลี่ย เรียกเงินเป็นแสน ๆ

ไม่ทราบว่าผมควรทำไงดี ควรไกล่เกลี่ยไป จ่ายได้ก็จ่าย
หรือว่า ไม่ต้องไกล่เกลี่ย ปล่อยฟ้อง
ถ้าปล่อยฟ้อง แล้วจะแพ้หรือชนะ
ถ้าแพ้ จ่ายแค่ค่าปรับ ทีี่ศาลอุทรสั่ง ก็ผมคิดว่า 25000 เท่านั้น หรือว่า จ่ายทั้งค่าปรัปที่ศาลสั่ง แล้วยังต้องจ่าย ค่าเสียหาย เท่าที่คนฟ้องเรียกด้วย

คือตอนนี้ผมเครียดมาก คนฟ้อง ก็ไม่ใช่เจ้าของลิขสิทธิ์จริง เป็นแค่ผู้รับมอบอำนาจมาฟ้อง

ผมจะทำไงต่อไปดี รบกวนพี่ช่วยให้คำแนะนำ ผมด้วยนะครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

124.122.197.55

bird

bird

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

13 ส.ค. 2554 14:14 #1

จากข้อเท็จจริง คุณจะปฏิเสธไม่ได้ว่าไม่ได้เผยแพร่ เพราะการเปิดสื่อหรือสิ่งใดๆ ให้ผู้อื่นมาเผยแพร่ ก็เป็นการละเมิดลิขสิทธิ์แล้ว ผมว่ารับสารภาพดีกว่า ปฏเสธในชั้นตำรวจไปแล้วก็ไม่เป็นไร รับสารภาพในชั้นศาลได้ แต่ไม่ต้องไปจ่ายให้ผู้เสียหายหรือตำรวจหรอก รอเสียค่าปรับที่ศาลดีกว่า

124.121.50.32

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

bird

bird

ผู้เยี่ยมชม

14 ส.ค. 2554 10:46 #2

คือ จะให้ผม เพิกเฉยต่อการไกล่เกลี่ยเพื่อถอนฟ้อง แล้วรอ ขึ้นศาล เพื่อให้พิพากษา สั่งปรับหรอคับ

จะโดนแค่สั่งปรับ อย่างเดียว ประมาณเท่าไรคับ หรือว่า ทั้งจำทั้งปรับ แต่โทษปรัป รอลงอาญาครับ หรือยังไงครับ

คือผมเป็นห่วงเรื่อง ตกงานครับ มีกฎห้ามต้องคดี แม้ว่าจะรอลงอาญาก็ตาม ถือว่าขาดคุณสมบัติ แล้วพ้นสภาพพนักงานอ่ะครับ

ขอบคุณมากครับ

115.87.43.104

bird

bird

ผู้เยี่ยมชม

bird

bird

ผู้เยี่ยมชม

14 ส.ค. 2554 10:50 #3

คือ จะให้ผม เพิกเฉยต่อการไกล่เกลี่ยเพื่อถอนฟ้อง แล้วรอ ขึ้นศาล เพื่อให้พิพากษา สั่งปรับหรอคับ

จะโดนแค่สั่งปรับ อย่างเดียว ประมาณเท่าไรคับ หรือว่า ทั้งจำทั้งปรับ แต่โทษจำ รอลงอาญาครับ

แล้วการโดนสั่งปรับ จะมีแค่ค่าปรัปแล้วหักกึ่งนึงให้โจทย์แล้ว ยังต้องมีการจ่ายค่าเสียหายให้โจทย์ตามที่โจย์เรียกอีกด้วยหรือป่าวครับ

หรือยังไงครับ

คือผมเป็นห่วงเรื่อง ตกงานครับ มีกฎห้ามต้องคดี แม้ว่าจะรอลงอาญาก็ตาม ถือว่าขาดคุณสมบัติ แล้วพ้นสภาพพนักงานอ่ะครับ

ขอบคุณมากครับ

115.87.43.104

bird

bird

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

14 ส.ค. 2554 20:22 #4

ถ้ากลัวเขาส่งฟ้อง ก็ต้องเจรจากับตัวแทนของผู้เสียหาย แต่ถ้าเขาเรียกจำนวนเงินที่มากเกินไปคุณจะทำอย่างไร ส่วนโทษถูกปรับนะแน่นอน จำนวนเงินผมจำไม่ได้แล้ว แต่โทษจำคุกจะรอลงอาญาหรือไม่ หรือไม่มีเลยเหลือแค่ปรับอย่างเดียว ผมตอบไม่ได้อยู่ที่ดุลยพินิจของศาล

124.121.169.206

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image