สุรัตน์

สุรัตน์

ผู้เยี่ยมชม

surat@mission.co.th

น้าน้องสาวแม่มอบที่ดินโดยเสน่หา เจ้าหนี้จะยึดทรัพย์ได้หรือเปล่าครับ (832 อ่าน)

10 ก.ค. 2557 16:18

น้าน้องสาวแม่มอบที่ดินให้โดยเสน่หาแต่ผมมีหนี้สินที่เป็นการค่ำประกันรถให้เพื่อนแต่เพื่อนไม่จ่ายแล้วก็ไม่ได้หนีแต่ไฟแน้นไม่ตามกับเพื่อนแต่จะมาตามกัผม แล้วแจ้งว่ากำลังสืบว่าทรัพย์สินของผมมีอะไรบ้างจะทำการยึด ก่อนหน้านี้ผมไม่มีทรัพย์สินแต่เมื่อต้นปีน้าได้มอบที่ดินให้1แปรงกรณีแบบนี้ถ้าไฟแน้นค้นพบว่าผมมีทรัพย์สินจะยึดที่ดินผมได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

118.175.70.95

สุรัตน์

สุรัตน์

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish@krishnalawyer.com

10 ก.ค. 2557 22:22 #1

ยึดได้ครับ

1.47.196.20

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

สุุรัตน์

สุุรัตน์

ผู้เยี่ยมชม

14 ก.ค. 2557 12:00 #2

ขอบคุณครับที่ตอบคำถามให้ผมครับ

ขออีกข้อครับถ้าผมโอนให้ภรรยาที่จดทะเบียน เขาจะตามยึดได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ

สุุรัตน์

สุุรัตน์

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

14 ก.ค. 2557 23:43 #3

เขาฟ้องเพิกถอนการโอน และเขาสามารถดำเนินคดีอาญาในข้อหาโกงเจ้าหนี้กับคุณได้

1.46.0.156

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

สุรัตน์

สุรัตน์

ผู้เยี่ยมชม

15 ก.ค. 2557 14:37 #4

ขอบคุณครับ

อย่างนี้น้าที่ให้ที่ผมมาด้วยเสน่หาจะเอาที่ดินคืนได้หรือเปล่าครับ

สุรัตน์

สุรัตน์

ผู้เยี่ยมชม

สุรัตน์

สุรัตน์

ผู้เยี่ยมชม

16 ก.ค. 2557 15:33 #5

จะถามว่า ถ้าถูกอายัดหรือถูกยึดทาง น้าที่มอบที่ดินโดยเสน่หาให้จะฟ้องเอาคืนได้หรือเปล่าครับ

สุรัตน์

สุรัตน์

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

16 ก.ค. 2557 22:14 #6

ถ้าถูกยึดหรือบังคับคดีไปแล้วจะถอนคืนการให้ไม่ได้

1.47.70.102

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

สุรัตน์

สุรัตน์

ผู้เยี่ยมชม

17 ก.ค. 2557 10:15 #7

ขอบคุณครับที่ตอบข้อสงสัยครับ

สุรัตน์

สุรัตน์

ผู้เยี่ยมชม

สุรัตน์

สุรัตน์

ผู้เยี่ยมชม

17 ก.ค. 2557 10:27 #8

พอดีไปอ่านเจอข้อนี้ครับ

นอกจากนี้ หากลูกหนี้มีรถยนต์หรือมอเตอร์ไซด์ที่ยังติดไฟแนนซ์อยู่ ต้องถือว่าเป็นโชคดีค่ะ เพราะเจ้าหนี้จะไม่สามารถยึดได้ เนื่องจากกรรมสิทธิ์เป็นของบริษัทไฟแนนซ์ ยังไม่ใช่ของเราค่ะ แต่ถ้าหากเราผ่อนไฟแนนซ์หมดแล้ว กรรมสิทธิ์เป็นของเรา เจ้าหนี้ก็สามารถมายึดได้นะคะ ซึ่งแตกต่างจากการผ่อนบ้านหรือที่ดิน แม้ว่าเราจะยังติดจำนองอยู่ก็ตาม เจ้าหนี้ก็สามารถยึดเพื่อไปขายทอดตลาดได้ค่ะ

กรณีผ่อนบ้าน เป็นชื่อภรรยานะครับ แต่ทำการผ่อนก่อนที่จะมาจดทะเบียนกับผม แบบนี้เจ้าหนี้ผมจะยึดบ้านภรรยาผมได้หรือเปล่าครับ

สุรัตน์

สุรัตน์

ผู้เยี่ยมชม

สุรัตน์

สุรัตน์

ผู้เยี่ยมชม

17 ก.ค. 2557 10:47 #9

ผมถามไปถามมาเยอะเลยนะครับรบกวนจริงๆ แต่จริงๆอยากรู้เพียงว่า หนี้สินบัตรเครดินที่ผมก่อทั้งหมดทั้งประกันรถยนต์ให้เพื่อนแล้วเพื่อนไม่จ่าย ทั้งหมดนี้ก็กินเวลาร่วมแปดปีแล้วครับก็มีบังคับคดี บัตรเครดิตฮ่องกง กำลังจ่ายอยู่ แต่มีไทยประกันที่บังคับคดีเข้ามาซ้อนกับบัตรฮ่องกง(เจ้านี้คือไฟแน้นที่ประกันรถให้เพื่อน)เคยอ่านเจอว่าสามารถบังคับคดีได้ทีละเจ้า แต่งานนี้มีสองเจ้าแต่ทุกวันนี้ผมจ่ายไปเจ้าเดียวครับ เล่าให้ฟังคร่าวๆนะครับ แต่พอดีเดือนเมษาน้ายกที่ให้แปรงหนึ่งครับ ก็เลยกลายเป็นว่ากลัวเขาจะมายึดที่นะครับ ทุกขลาภครับ

รบกวนช่วยแนะนำผมว่าควรจะทำอย่างไรดีครับ พอดีผมพึ่งมาจดทะเบียนกับภรรยา ผมกลัวอยู่สองอย่างครับ

1 กลัวทรัพย์สินที่เป็นของภรรยาเจ้าหนี้ผมจะตามยึดได้หรือเปล่าครับ

2 ที่ดินที่น้ายกให้ตามที่ทนายกฤษณะแจ้งก็คือยึดได้ รบกวนช่วยแนะนำว่าผมควรจะทำอย่างไรครับ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับที่่กรุณาตอบผมตลอดทุกครั้งที่ผ่านมา ผมไม่มีเงินไปจ่ายค่าปรึกษาทนายหรอกครับ ต้องขอบคุณที่ ทำเวปนี้ขึ้นมาช่วยเหลือผู้คนที่ไม่รู้จะไปพึ่งใคร ขอให้ได้รับบุญเยอะๆนะครับ

สุรัตน์

สุรัตน์

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

18 ก.ค. 2557 21:15 #10

ทรัพย์สินที่เป็นชื่อคู่สมรส ถ้าเจ้าหนี้พิสูจน์ได้ว่าเป็นสินสมรสก็บังคับคดีได้ ส่วนที่ดินที่น้าจะยกให้ ผมจะไปแนะนำในล้กษณะที่เจ้าหนี้ไม่สามารถบังคับคดี ผมไม่สามารถแนะนำได้ครับ

1.47.70.102

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

สุรัตน์

สุรัตน์

ผู้เยี่ยมชม

22 ก.ค. 2557 10:29 #11

ขอบคุณมากครับที่กรุณาตอบครับ