รบกวนทุกท่านที่รุ้เเนะนำค่ะ

ผู้เยี่ยมชม

77kitty10@gmail.com

รบกวนแนะนำด้วยค่ะ (2177 อ่าน)

15 ส.ค. 2557 10:01

ได้ทำเรื่องขอกู้ชื้อบ้านมือ2แต่ โดยให้น้องสาวเป็นคนกู้ และช่วยกันผ่อนคนละครึ่งจนกว่าบ้านจะหมด ดิฉันกู้ไม่ได้เนื่องจากไม่ได้ทำงานบริษัท ตอนนี้กู้ผ่านแล้วและได้เซ็นสัญญากลับทางธ. ดิฉันได้บอกกลับทางน้องสาวให้ใส่ชื่อดิฉันลงไปด้วย แต่ทำไม่ได้ และวันที่จะโอนทางกรมที่ดินจะทำได้รึป่าวค่ะ เพราะต้องแบ่งกันคนละครึ่งให้ชัดเจนค่ะ เพราะได้ตกลงกันไว้แล้วแต่ดิฉันไม่มีหลักฐานที่เป็นชื่อของดิฉันเลย กลัวมีปัญหาทีหลังค่ะ พอจะมีทางไหนบ้างรึป่าวค่ะ รบกวนแนะนำดิฉันด้วยนะค่ะ ถ้าทำได้ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

171.96.240.81

ผู้เยี่ยมชม

77kitty10@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

16 ส.ค. 2557 22:50 #1

เอาชื่อคุณลงในโฉนดที่ดินไม่ได้หรอกครับ เพราะน้องสาวเป็นคนกู้เพียงคนเดียว ถ้าต้องการมีชื่อในโฉนดคุณต้องเป็นผู้กู้ร่วมเท่านั้น ในกรณีที่มีชื่อน้องสาวเพียงคนเดียวและคุณช่วยออกเงินผ่อนด้วย ต้องทำเป็นบันทึกตกลงกันไว้ว่าที่ดินและสิ่งปลูกสร้างนี้คุณมีกรรมสิทธิ์อยู่ด้วยครึ่งหนึ่ง แต่ใช้ชื่อน้องสาวแทน

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image