อลิสา

อลิสา

ผู้เยี่ยมชม

Raindeer_2008@hotmail.com

ผิดสัญญาและค่าเลี้ยงดูบุตรค่ะ (981 อ่าน)

8 มิ.ย. 2554 10:51

สวัสดีค่ะ ขอปรึกษานิดนึงค่ะ

คือ ดิฉันอายุ 23 ปี(ทำงานแล้ว) สามีอายุ 25 ปี(ยังเรียนอยู่) กำลังจะมีบุตรด้วยกัน 1 คน โดยทางผู้ใหญ่ทางฝ่ายหญิงและฝ่ายชายตกลงกันว่าให้หมั้นกันไว้ก่อน หลังจากคลอดบุตรเรียบร้อยแล้วจะมาจัดงานแต่งให้ แต่นี่คลอดบุตรมาได้ 1 เดือนแล้ว ผู้ใหญ่ทางฝ่ายหญิงติดต่อให้ผู้ใหญทางฝ่ายชายมาคุยเรื่องงานแต่ง แต่ผู้ใหญ่ทางฝ่ายชายมีท่าทีจะบ่ายเบี่ยงและไม่เข้ามาตกลงเรื่องงานแต่ง อย่างนี้ดิฉันจะฟ้องเรียกค่าเสียหายและค่าเลี้ยงดูบุตรได้ไหมค่ะ เนื่องจากฝ่ายชายยังไม่มีงานทำ :y::y:

รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

124.121.215.119

อลิสา

อลิสา

ผู้เยี่ยมชม

Raindeer_2008@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

8 มิ.ย. 2554 12:01 #1

ถ้าหมั้นแล้ว ฝ่ายชายไม่ยอมสมรส ก็ถือว่าผิดสัญญาหมั้น ฝ่ายหญิงเรียกค่าเสียหายได้ รวมทั้งค่าอุปการะเลี้ยงดูบุตร แต่ฝ่ายชายต้องมีทรัพย์สินด้วย มิฉะนั้นจะบังคับคดีไม่ได้ (คำว่าสมรสคือการจดทะเบียนสมรส มิใช่การจัดงานแต่งงาน)

124.122.224.171

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image