นายพิชัย โพธิ์อำพล

ผู้เยี่ยมชม

pichai293@gmail.com

บุกรุกที่ดินหรือไม่แล้วจะทำอย่างไรต่อไป (1775 อ่าน)

18 ก.ย. 2557 15:07

เรียน ท่านทนายกฤษณะ
ผมมีความโมโหอยู่กับเรื่องที่มีอยู่ว่า ผมซื้อที่ดินสมมติจากนาง ก ที่เธอแบ่งขายให้ครึ่งหนึ่ง โอนกรรมสิทธิ์โฉนดที่ดินกันเรียบร้อยตั้งแต่ปี 2551 ประมาณปี 2553 นาง ก ได้ล้อมรั้วลวดหนาม เสาคอนกรีตรอบที่ดินทั้งหมดทั้งของแกและส่วนที่ขายให้ผมคือดูแล้วล้อมเป็นแปลงเดียวกันไปเลย แถมด้วยปัจจุบันมีการปลูกข้าวในที่ส่วนที่ขายให้ผมด้วยโดยผมไม่ทราบเลย รั้วที่แกล้อมผมเคยบอกให้รื้อถอนออก แต่ก็ยังไม่รื้อถอน ปัจจุบันที่ดินจำนองอยู่กับสหกรณ์ฯ ผมจะขายโดยนายหน้าพาคนจะซื้อไปดูแกขู่ว่าขายไม่ได้มันมีปัญหาผมก็ไม่ทราบว่ามันปัญหาอะไรกันหรือจะมาหาเรื่องอะไรอีก ผมพอเข้าใจอยู่ว่าแกอยากเอาคืน นายหน้าพูดให้ผมฟังว่าแกพูดว่าครบ 10 ปีแกจะฟ้องครอบครองปรปักษ์ แกพูดอย่างนี้ผมเลยยังขายที่ไม่ได้ ผมจึงมีคำถามว่า
1.แกบุกรุกผมหรือไม่
2.ครอบครองปรปักษ์คือย่างไร และแกจะทำได้สำเร็จไหม
3.สรุปฟันธงให้ผมไปเลยได้ไหมว่าผมจะต้องดำเนินการอะไร อย่างไร ว่านี่มันเป็นที่ที่ผมซื้อมาไม่ได้ไปโกงมา(ก็แกเป็นคนขายให้)และเพื่อเป็นการกำจัดคนคิดไม่ซื่อไปในตัวไปด้วย โดยเริ่มจากเบาไปหาหนัก จนถึงที่สุด

ขอบคุณมากครับ

(หมายเหตุ ข้อมูลเพิ่มเติมคือ นาง ก แกทำงานอยู่ที่สำนักงานที่ดินจังหวัดที่ที่ดินตั้งอยู่)

49.230.159.106

ผู้เยี่ยมชม

pichai293@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

20 ก.ย. 2557 10:13 #1

1. บุกรุกต้องฟ้องขับไล่หรือให้รื้อถอน
2. ถ้าครอบครองครบ 10 ปี ก็มีสิทธิได้กรรมสิทธิโดยการครอบครองปรปักษ์
ฉะนั้น คุณต้องรีบฟ้องขับไล่ก่อน

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image