piki

piki

ผู้เยี่ยมชม

pimon2554@hotmail.com

ไม่มีรถคืนไฟแนนท์ (1892 อ่าน)

23 ต.ค. 2557 14:57

เรียนท่านทนายที่เคารพ
ดิฉันได้เช่าซื้อรถยนต์เมื่อปี56 จำนวน เงินต้นพร้อมดอกเบี้ย 544,810 บาทผ่อนชำระมาแล้ว 5 งวด งวดละ 8,097 บาท แต่ตอนนี้ดิฉันขาดส่งมาแล้วประมาณ 5-6 งวด ฝ่ายเร่งรัดหนี้สินของไฟแนนท์มาที่บ้านตามยึดรถแล้ว 1 ครั้งแต่ดิฉันไม่มีรถให้ยึดเพราะดิฉันทำธุรกิจขาดทุนได้ไปกู้ยืมเงินนายทุนมาเพื่อทำธุรกิจแต่ไม่มีเงินให้เขาเขาเลยมาเอารถไปแทน ดิฉันเคลียดมากหาทางไม่เจอ มีภาระเยอะต้องดูแลบุตรเพียงลำพัง และมารดาบิดาที่แก่ชรา เป็นที่พึ่งของครอบครัวหมดหนทางไม่รู้ว่าจะคุยกับฝ่ายเร่งรัดอย่างไรเพราะเขาอ้างว่าเขาเป็นทนายไฟแนนท์จะมารับรถคืนหรือจะฟ้องร้องหากไม่จ่ายตามที่เขาเรียกร้องซื่งเยอะมากประมาณ 68,000 บาท มีส่วนต่างเกือบ20000 หมื่น ขอทยอยผ่อนเขาก็ไม่ให้ ดิฉันมีคำถามดังนี้ค่ะ
1 ดิฉันควรเจรจากับทนายของไฟแนนท์อย่างไรคะเพราะไม่มีรถคืนเขาค่ะ
2 อีกนานไหมตามปกติที่ไฟแนนท์จะยื่นฟ้อง เพราะตอนนี้ขาดสภาพคล่องไม่มีเงินจะจ่ายตามที่เขาบอก
3 เขาจะฟ้องเป็นคดีอะไรคะเมื่อเราไม่มีรถให้เขาและยังไม่มีเงินจ่ายทั้งหมดตามที่เขาให้หาจ่าย
4 จะมีผลกับหน้าที่การงานไม่คะเพราะเป็นข้าราชการเงินเดือนน้อย และเขาขู่ทางอาญาว่าจะมีผลกับงานค่ะกลัวมากมืดแปดด้าน
5 ดิฉันควรเตรียมทนายไว้เลยไม่คะเพราะไม่กล้าคุยเองและต่อรองแล้วไม่ได้ผลเหมือนเขากดดันเราตลอดมาที่บ้านและที่ทำงาน
รบกวนตอบด้วยนะคะร้อนใจมากเขาจะมาหารถที่ทำงานและบ้านวันที่25ตุลาคมนี้ค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

110.49.232.245

piki

piki

ผู้เยี่ยมชม

pimon2554@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

24 ต.ค. 2557 23:02 #1

1. ไม่ต้องเจรจาเขาไม่ฟังหรอก
2. คงอีกไม่กี่เดือน ปล่อยให้เขาฟ้องไปเถอะ
3. ที่แน่นอนคือคดีแพ่ง แต่คดีอาญาคุณควรไปแจ้งความไว้เป็นหลักฐานก่อนว่าเจ้าหนี้มายึดรถไป และควรแจ้งให้ไฟแนนซ์ทราบด้วย
4. จะผิดวินัยข้าราชการหรือไม่ ขึ้นอยู่กับผู้บังคับบัญชา
5. เก็บเงินค่าทนายไว้ดีกว่าไม่ต้องเตรียมไว้หรอก

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

อ๋อย

อ๋อย

ผู้เยี่ยมชม

aoyjardj@hotmail.com

11 ธ.ค. 2557 18:41 #2

เรียน คุณทนายทีเคารพ
ดิฉันโดนทางบริษัทฟ้องเรื่องฉ้อโกงและปลอมเอกสารสิทธิ และดิฉันได้ชำระค่าเสียหายทั้งหมดเรียบร้อยทางบริษัทได้ทำบันทึกถอนแจ้งความคือไม่ติดใจเอาความทั้งคดีแพ่งและอาญา
ต่อมาดิฉันต้องไปรายงานตัวที่สำนักงานอัยการจังหวัดและนัดขึ้นศาลฟังคำตัดสิน เมื่อถึงวันขึ้นศาลศาลนัดสืบเสาะให้ประกันตัวออกไปและนัดตัดสินวันที่4ธันวา57ในระหว่างการสืบเสาะดิฉันได้แนบเอกสารการยอมความทั้งแพ่งและอาญากับทางสำนักคุมประพฤติเรียบร้อยพร้อมขอความเมตตาต่อศาลให้รออาญาและพร้อมบำเพ็ญประโยชน์ต่อสังคมแทนการติดคุก
แต่พอศาลตัดสินท่านตัดสินว่าเป็นโทษที่ไม่สามารถรออาญาได้ให้จำคุก6ปีแต่เป็นความผิดครั้งแรกและรับสารภาพให้เหลือจำคุก3ปี
หากไม่พอใจคำตัดสินให้ยื่นอุทธรณ์เพื่อประกันตัวออกไป ตอนนี้ดิฉันประกันตัวออกมาและยื่นอุทรณ์อยู่ค่ะ จึงอยากจะทราบว่าทำไมเรายื่นเอกสารการยอมความแล้วยังต้องติดคุกอีกคะแล้วจะต้องทำยังไงต่อไปคะเพราะเข้าไปอยู่ในคุกมา 2 ครั้งแล้วเพราะประกันตัวไม่ทัน (ไม่คิดว่าจะต้องประกันเลยไม่ได้เตรียมหลักทรัพย์ไปค่ะ)

118.174.23.237

อ๋อย

อ๋อย

ผู้เยี่ยมชม

aoyjardj@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

13 ธ.ค. 2557 16:50 #3

ความผิดฉ้อโกงนะยอมความได้ แต่ความผิดฐานปลอมเอกสารมันยอมความไม่ได้นะสิครับ ผู้เสียหายเขาเลยถอนแจ้งความไม่ได้

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image