นาย ธีระชัย   อาจคุ้ม

นาย ธีระชัย อาจคุ้ม

ผู้เยี่ยมชม

judyblue09@hotmail.com

ถนน ภาวะจำยอม (2111 อ่าน)

4 พ.ย. 2557 17:07

อยากทราบนะครับ บ้านผมอยู่ท้ายซอย มีถนนเทกรวดที่ใช้รถเข้าออกระยะทาง 300 เมตรด้านหน้าบ้านเป็นคลองสาธารณะ ที่มีเรือเข้าออก แต่แค่บางช่วงเวลา แค่ 05.00-8.00 และช่งเย็นมีเรือรับกลับ 17.00- 19.00 ผมใช้รถเป็นทางหลักในการเดินทาง
แบบเปิดเผย แบบสงบใช้มา 13 ปี จนมา 3เดือนที่ผ่านมา เจ้าของปากทางเข้าออก เอาเสาตอนกรีตมาปัก รถใหญ่เข้าออกไม่ได้ เข้าออกได้แต่ รถมอไซค์ กับรถตุ้กๆๆ ไปขอร้องให้เจ้าของเปิดทาง เขาไม่ยอมเปิดทางให้ เขาบอกให้ไปฟ้องศาลเอา และให้ผมใช้ ทางเรือแทน เราสามารถให้ศาลสั่งให้เจ้าของเขาเปิดทางให้เราได้ไหมครับ

171.97.164.169

นาย ธีระชัย   อาจคุ้ม

นาย ธีระชัย อาจคุ้ม

ผู้เยี่ยมชม

judyblue09@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

4 พ.ย. 2557 23:08 #1

ถ้าใช้ทางมา 13 ปี โดยไม่ได้ขออนุญาต ก็เป็นการได้ภาระจำยอมโดยอายุความ มีอำนาจยื่อนฟ้องต่อศาลให้เขาเปิดทางได้ครับ แต่ถ้าใช้ทางดังกล่าวเพราะเจ้าของที่อนุญาต ก็จะไม่ได้โดยอายุความ

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image