พิชัย

พิชัย

ผู้เยี่ยมชม

pichai293@gmail.com

สามี-ภรรยาแยกกันอยู่ (1756 อ่าน)

10 พ.ย. 2557 10:07

ผมกับภรรยาทะเลาะกันเป็นประจำ บางครั้งภรรยาก็พูดออกมาในทำนองให้ผมหนี เช่น พูดว่าอย่างนี้ก็อยู่ด้วยกันไม่ได้ สุดท้ายผต้องออกจากบ้านไปหาที่อยู่ใหม่เพื่อความสบายใจของผม เราไม่พูดกัน เราจดทะเบียนสมรสกัน ผมบอกว่าถ้าอยู่กันไม่ได้ก็ต้องหย่า แต่มันก็ไม่หย่าให้(มันน่าโมโห)ผมมีคำถามว่า
1.ถ้าผมต้องทำนิติกรรมต่างๆในช่วงเร็วๆนี้ที่เรายังไม่ได้หย่าขาดจากกันที่ต้องให้คู่สมรสเซนต์ชื่อยินยอมหรือรับทราบ(เช่น การกู้เงินธนาคาร,ที่ดิน)เขาคงไม่ยอมเซนต์ชื่อให้ ผมต้องทำอย่างไร ใช้หลักฐานอะไรที่แสดงให้เห็นว่าเราไม่ได้เกี่ยวข้องกันแล้ว(ผีไม่เผาเงาไม่เหยียบ)
2.การฟ้องหย่าต้องมีเหตุผลสำคัญๆอย่างไร ด่าโคตรพ่อโคตรแม่เป็นเหตุผลได้ไไหม

49.230.159.217

พิชัย

พิชัย

ผู้เยี่ยมชม

pichai293@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

11 พ.ย. 2557 18:10 #1

สรุปว่าอยู่ด้วยกันไม่ได้ก็ฟ้องหย่าดีกว่า นิติกรรมต่างๆ ไว้ได้หย่าก่อนค่อยทำ เหตุผลที่ว่ามาก็ฟ้องหย่าได้แล้ว

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image