เฉลิม

เฉลิม

ผู้เยี่ยมชม

plean_cheun@hotmail.com

การทำสัญญาเช่าที่ดิน (3341 อ่าน)

8 มิ.ย. 2554 19:47

การทำสัญญาเช่าที่ดินนั้น ถ้าจะทำแบบรอบคอบไม่ให้มีปัญหาภายหลังจะร่างสัญญาเช่าที่ดินยังไงดี จะซื้อสัญญาเช่าที่มีขายทั่ว ๆ ไป ได้ไหม และเค้าจะเช่าที่ดินเพื่อทำโกดังเก็บไม้ ถ้าไม่ให้เสียเปรียบจะทำยังไงดี ทำสัญญากี่ปีดี ช่วยแนะนำหน่อย ขอบพระคุณมาก

110.169.144.146

เฉลิม

เฉลิม

ผู้เยี่ยมชม

plean_cheun@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

8 มิ.ย. 2554 22:30 #1

ตามกฎหมายเกี่ยวกับการเช่า ถ้าทำสัญญาเช่ากันเองก็ไม่ควรเกิน 3 ปี ถ้าจะให้เช่าเกิน 3 ปี ต้องไปทำที่สำนักงานที่ดิน แต่ต้องเสียค่าธรรมเนียมให้รัฐ ส่วนรายละเอียดอื่นๆ ก็เช่น ต้องระบุในสัญญาเช่าด้วยว่าเช่าเพื่อทำอะไร ถ้าเปลี่ยนวัตถุประสงค์ก็ถือว่าผิดสัญญาให้ชำระค่าเช่าภายในวันที่เท่าใดของเดือน วัสดุหรือโรงเรือนระบุด้วยว่าถ้าครบกำหนดแล้วจะรื้อถอนกลับไปได้หรือไม่ ถ้าไม่ชำระค่าเช่าให้ยึดเป็นของเจ้าของที่ดิน หรือถ้าค้างชำระค่าเช่าเมื่อบอกเลิกสัญญาเช่าแล้ว ให้เจ้าของที่ดินเข้าครอบครองที่ดินได้

124.122.224.171

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

อยากรุ้กฎหมาย

ผู้เยี่ยมชม

jaoshoo@hotmail.co.th

1 ส.ค. 2555 10:20 #2

ผู้จัดการมรดก สามารถทำสัญญาเช่าที่ดิน ได้หรือเปล่า กรณีสัญญาเช่าเกิน 3 ปี
ขอบคุณคับ

180.183.173.180

ผู้เยี่ยมชม

jaoshoo@hotmail.co.th

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

1 ส.ค. 2555 18:41 #3

ถ้าเป็นการให้ผู้อื่นเช่าที่ดินที่เป็นทรัพย์มรดก สามารถทำได้อยู่แล้ว ส่วนค่าเช่าที่ได้รับเมื่อหักค่าใช้จ่ายแล้วก็เป็นทรัพย์มรดก

124.122.63.205

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ผู้อยากรู้กฎหมาย

ผู้เยี่ยมชม

anai_noi@yahoo.co.th

6 ส.ค. 2555 20:32 #4

ผมจะซื้อที่ดินที่เจ้าของนำโฉนดไปประกันตัวในชั้นศาลซึ่งอยู่ในชั้นยื่นเรื่องศาลฏีกา ในคดีอาญาทำร้ายร่างก่ายผู้อื่น ซึ่งเจ้าของทีจะแบ่งขายให้ 5 ไร่ จาก 20 ไร่ในราคา 437,000 บาท เพื่อนำเงินส่วนนี้่ไปชดใช้ค่าเสียหายให้กับคู่กรณี 270,000 บาท ตามคำบอกเล่้าของทนายฝ่ายจำเลย เพื่อเ็ป็นการยินยอมรับผิด และยึดระยะเวลาที่ต้องรับโทษออกไป (ติดคุก) เป็นแค่รอลงอาญาเมื่อคดีสิ้นสุด (ซึ่งแพ้จากทั้ง 2 ศา่ลมาแล้ว) นอกจากนี้ยังบอกว่า ถ้าจ่ายเงินส่วนนี้ไป เมื่อคดีสิ้นสุัดแล้ว โฉนดที่ดินสามารถนำมาซื้อขายหรือโอนได้
แต่ถ้าไม่จ่ายเงินส่วนนี้แล้ว เมื่อคดีสิ้นสุัด และผู้ต้องหาแพ้ โฉนดที่ดินจะถูกนำไปขายทอดตลาดเพื่อชดใช้ค่าเสียหายให้กับฝ่ายโจทก์
ผมมีคำถามดังนี้ครับ
1. ที่ดินผืนนี้สมควรซื้อหรือไม่
2. คำแนะของทนายฝ่ายจำเลยเชื่อถือได้หรือไำม่ เป็นไปได้หรือไม่
3. ถ้าซื้อมีหลักฐานแค่สัญญาซื้อขาย เสี่ยงหรือไม่
4. ถ้าทำสัญญาซื้อขายกันแล้ว จำเลยหนีคดีจะเ้กิดอะไรขึ้น
ขอบพระคุณมากครับ

27.55.8.46

ผู้เยี่ยมชม

anai_noi@yahoo.co.th

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

7 ส.ค. 2555 15:00 #5

ศาลชั้นต้นและศาลอุทธรณ์ ลงโทษจำคุกใช่ไหมครับ ถ้าเป็นเช่นนี้ในชั้นฎีกาคุณจะเยียวยาให้ผู้เสียหาย คงไม่เป็นเหตุให้ศาลรอลงอาญาได้หรอกครับ ส่วนการซื้อที่ดินแล้วจะโอนยังไงเล่าครับ ในเมื่อนำมาเป็นหลักประกันตัวจำเลย แสดงว่าซื้อแล้วแต่โอนไม่ได้ อย่าไปซื้อเลยครับ

110.168.51.12

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image