สุพจน์

สุพจน์

ผู้เยี่ยมชม

thisispom@yahoo.com

การแบ่งที่ดินกรรมสิทธิร่วม (2132 อ่าน)

26 ม.ค. 2558 14:25

รบกวนถามคุณทนายกฤษณะ

ผมมีที่อยู่ผืนหนึ่งซึ่งเป็นกรรมสิทธิร่วมของญาติ 7 คน โดยญาติ 3 คนได้ขายกรรมสิทธิ์ให้อีกคนไปแล้ว ตอนนี้จึงเหลืออยู่ 4 คนที่มีกรรมสิทธิในที่ดินผืนนี้

1. ลูกพี่ลูกน้องคนที่หนึ่ง 1 ส่วน
2. ลูกพี่ลูกน้องคนที่สอง 4 ส่วน (ซึ่งซื้อสิทธิ์ไปจากอีก 3 คนที่เหลือ)
3. คุณลุง 1 ส่วน
4. ผม 1 ส่วน

สรุปอัตราการแบ่งคือ 4:1:1:1

ซึ่งที่ผืนนี้มีปัญหามานานมากเรื่องการแบ่งส่วน เพราะทั้งสามคนไม่เคยตกลงแบ่งกันได้สำเร็จเสียที ส่วนผมตอนนั้นก็ไม่ค่อยได้ไปยุ่งอะไรมากนักเพราะไม่ได้ร้อนเงิน ใครว่าไงก็ว่ากัน ล่าสุดที่ได้ความคือลูกพี่ลูกน้องคนที่สองกับคุณลุงถึงขั้นตัดญาติกันไปแล้วเพราะแบ่งส่วนที่ดินผืนอื่นไม่ลงตัว (ไม่ใช่ผืนนี้ แต่ถือสิทธิ์ในสัดส่วนเดียวกัน)

ส่วนตัวผมตอนนี้มีความเดือดร้อนต้องใช้เงินเนื่องจากตัวผมตามองเห็นข้างเดียว ส่วนสายตาข้างที่ยังดีอยุ่มีอาการวุ้นในตาเสื่อม และคุณพ่อผมเองก็อายุมากแล้วด้วย เลยคิดอยากให้ท่านได้สบาย ส่วนผมเองก็อยากจะรักษาสายตาข้างที่ดีนี้ไว้ เลยคิดจะขายกรรมสิทธิที่ผืนนี้ให้กับใครซักคน จะได้เอาเงินมาใช้จ่ายเวลาจำเป็น

แต่ด้วยความที่มันเยิ่นเย้อมานานและที่ผืนนี้ก็ดันมีถนนตัดผ่านมาอีก ราคามันเลยสูงอยู่ จะขายสิทธิให้ใคร ก็ไม่มีใครกล้าซื้อเพราะคนที่ถือ 4 ส่วนเขาไม่อยากขาย ครั้นจะให้เขาช่วยซื้อส่วนของผมเขาก็ไม่มีเงิน แต่ก็อยากจะอมที่เอาไว้แบบนั้น บอกว่าจะให้ลูกหลาน พอจะแบ่งหาวิธีแบ่งให้ลงตัวก็ตกลงกันไม่ได้ ลูกพี่ลูกน้องทั้งสองคนต่างคนต่างไม่ยอมใคร ไม่อยากให้ใครได้ที่ดีกว่าตน แบบนี้อีกสิบปีก็คงยังจะตกลงกันไม่ได้ ที่ดินก็ปล่อยรกร้างไม่ได้ทำอะไร

ในกรณีนี้ผมสามารถยื่นคำร้องต่อศาลได้ไหมครับ ให้ศาลท่านจัดการไกล่เกลี่ยหรือจัดแบ่งตามกฎหมาย ขอความกรุณาช่วยแนะนำขั้นตอนการดำเนินการ รวมถึงค่าใช้จ่ายโดยประมาณ (ค่าทนาย ค่าธรรมเนีมศาล หรือค่าอื่นๆ) ด้วยครับ

171.7.45.127

สุพจน์

สุพจน์

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

26 ม.ค. 2558 21:48 #1

ต้องฟ้องเจ้าของอื่นเป็นจำเลยร่วม ค่าธรรมเนียมศาลแค่ 200 บาท ส่วนค่าทนาย รบกวนสอบถามทางโทรศัพท์ดีกว่าครับ (081 - 5596001)

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

สุพจน์

สุพจน์

ผู้เยี่ยมชม

28 ม.ค. 2558 14:23 #2

ขอบคุณครับ

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมเล็กน้อย เนื่องจากผมไม่อยากฟ้องญาติผู้ใหญ่ในฐานะจำเลย และตัวเขาก็เฉยๆ กับที่ดินผืนนี้
หากผมสามารถคุยกับสองคนที่เหลือให้เห็นด้วย จะสามารถรวมตัวเป็นโจทก์ร่วมเพื่อฟ้องคนๆ เดียวที่ไม่ยอมขายหรือไม่ยอมแบ่งได้ไหมครับ

171.7.12.50

สุพจน์

สุพจน์

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

28 ม.ค. 2558 16:12 #3

ได้ครับรวมกันเป็นโจทก์ยื่นฟ้องคนที่ไม่ยอมให้แบ่ง เป็นจำเลย

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image