Anuwat

Anuwat

ผู้เยี่ยมชม

aspirin4520@gmail.com

ปรึกษาเรื่องที่ดินครับ (2146 อ่าน)

2 มี.ค. 2558 12:07

สวัสดีครับ..อยากขอคำปรึกษาจากผู้รู้กฎหมายนะครับ ผมจะเล่าเรียงลำดับเหตุการณทั้งหมดให้ฟังครับ คือเเม่ได้รับ นส.3จากตาเมื่อปีพ.ศ.2534 เเต่เดิมที่ดินผืนนี้เป็นที่ของตา ตามอบที่ดินพร้อม นส.3เเก่เเม่ เเละตาก็บอกเเม่ผมว่าให้เเบ่งส่วนที่ดินทำกินให้ป้าด้วยส่วนหนึ่ง อยู่มาประมาณปีนึงเเม่ก็ให้ที่ดินเเก่ป้าเพราะเห็นว่ารู้จักกัน
เเต่เเฟนป้าเอา นส.3ไปจำนองไว้ครึ่งหนึ่งโดยที่เเม่ผมไม่รู้ป้าก็ไม่รู้ต่อมาแฟนป้าตายเเละเรื่องก็เงียบหายจนถึงปลายเดือนธันวาคมปี2557
คนที่ถือ นส.3ของป้าได้มาบอกว่าจะเอาที่ดินสีวนที่เหลือของป้าด้วยซึ่งป้าได้ใช้ประโยชน์จากที่ดินตนมาตั้งเเต่เเรกเริ่มเช่นปลูกปาล์ม
มะพร้าว ผลไม้ไว้ จนปลายปี2557เขาได้นำรถเเมคโฮไถ โค่นที่ดินของป้าราบคาบเหลือเเต่ซาก ซึ่งทางผมได้ถ่ายภาพเก็บไว้เป็นหลักฐานไว้หมดเเล้วเราได้คุยกันเเล้วคับเเต่ตกลงกันไม่ได้จนสุดท้ายทางเขาฟ้องป้า อยากทราบว่าเราสามารถสู้คดีเอาที่ดินกลับคืนได้ไหมครับ

49.237.39.250

Anuwat

Anuwat

ผู้เยี่ยมชม

aspirin4520@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

3 มี.ค. 2558 23:44 #1

ติดต่อที่ศาลที่บ้านป้าอยู่ในเขต ว่าเขายื่นฟ้องหรือยัง ถ้ายังไม่ฟ้อง ยังไม่ได้บังคับคดี จะยึดที่ดินไม่ได้ แต่ถ้าไม่อยากให้เขายึดที่ดิน ก็ชำระหนี้ให้เขาไป

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image