คนอยากรู้

คนอยากรู้

ผู้เยี่ยมชม

warisara_par@hotmail.com

ถามเรื่องการปรับโครงสร้างบัญชี (ค้างค่างวดรถมอไซด์) (1740 อ่าน)

28 เม.ย 2558 12:55

รบกวนขอถามค่ะ

คือ ค้างค่ารถมอไซด์ มา ณ ปัจจุบัน รวม 5 งวด (งวดที่ 5 ต้องจ่ายเมื่อวันที่ 25 เม.ย. 58 ที่ผ่านมา)
มีคนโทรมาหาบอกว่าเป็นสำนักงานกฏหมาย บอกว่า บริษัท จ้างเค้า ให้ทำเรื่องฟ้อง
บอกว่ามีทางเลือกให้ 2 ทาง คือ
1. จ่ายหมด รวม 18967 บาท (ค่างวดรถงวดละประมาณ 2700 เค้าบอกว่าที่เหลือเป็นดอกเบี้ยและค่าทวงถาม) ภายในวันที่ 30 เม.ย. 58 (เพราะเค้าบอกว่า วันที่ 30 จะยื่นหนังสือฟ้องแล้ว)
2. ยินยอมคืนรถ 1 วัน เพื่อเป็นการปรับสภาพโครงสร้างบัญชี แต่หลังจากปรับโครงสร้างฯ แล้ว ห้ามค้างอีก หนูไม่เข้าใจการปรับโครงสร้างฯ ของเค้าค่ะ เค้าบอกว่าสามารถคุยกันเรื่องหนี้ที่ค้างอยู่ ซึ่งเค้าบอกว่าการคืนรถ 1 วัน ไม่ใช่การยึดรถนะ

หนูขอจ่ายส่วนนึง สักประมาณ 10000 เค้าบอกว่าไม่ได้ค่ะ ต้องจ่ายหมดเป็นเคลียร์ขาว (จริงๆ แล้วสามารถทำได้ไหมค่ะ)

ถ้าเราไม่เลือก 2 ทางที่เค้าให้ไว้ จะโดนคดีอาญา (จริงไหมค่ะ) เค้าบอก

คือหนูร้อนใจมากเลยค่ะ ไม่รู้จะปรึกษาใคร ขอความกรุณาให้ความรู้หนูด้วยนะคะ หนูเป็นคนค้ำค่ะ รถก็ไม่ได้ใช้เอง แต่ต้องรับผิดชอบ อันนี้เข้าใจคะ แต่คือหนูควรเลือกทางไหน ทางที่ 1 หนูมีเงินแค่ 10000 (ซึ่งเท่ากับ 4 งวด) ที่จะสามารถจ่ายให้สิ้นเดือนนี้ ซึ่งมันก็ไม่ถึงยอดที่เค้าบอก หรือถ้าเลือกทางที่ 2 ให้รถเค้าไป และจะได้รถคืนภายใน 1 วัน โดยที่ไม่ต้องจ่ายเงินที่ค้างทั้งหมด ซึ่งเป็นการปรับโครงสร้างฯ ตามที่เค้าบอก จริงหรือไม่

รบกวนตอบทีคะ

115.31.137.10

คนอยากรู้

คนอยากรู้

ผู้เยี่ยมชม

warisara_par@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

29 เม.ย 2558 20:55 #1

ให้เขาฟ้องแพ่งก่อนแล้วนำรถมาคืนเขาก็ได้ แต่ถ้าเขาฟ้องอาญาก่อนก็ไม่เป็นไร คดีมันยอมความได้ ส่วนเรื่องผ่อนต่อถ้าเขาบอกเลิกสัญญาแล้วไม่ต้องติดต่อไป

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image