ผู้ถูกฟ้อง ทั้งที่ไม่ได้ทำไรผิด

ผู้ถูกฟ้อง ทั้งที่ไม่ได้ทำไรผิด

ผู้เยี่ยมชม

elniyo_2007@hotmail.co.th

คดีแพ่ง โดนข้อกล่าวหา ฉ้อฉล เรื่องการแบ่งกรรมสิทธิ์ (ช่วยตอบด่วน ขอบคุณค่ะ) (2532 อ่าน)

14 พ.ค. 2558 14:54

เรียน ทนาย (ที่เคารพ)
ดิฉัน มีเรื่องรบกวนจะปรึกษา เกี่ยวกับเรื่องที่ถูกฟ้อง คดีแพ่ง เกี่ยวกับการแบ่งกรรมสิทธิ์ค่ะ ถูกกล่าวหาว่า ฉ้อฉล ทั้งที่ดิฉัน กับน้อง และญาติๆ ตกเป็นจำเลยร่วมกัน ดิฉันตกเป็นจำเลยที่ 3 และน้องเป็นจำเลยที่ 4 ซึ่งเป็นลูกของพ่อ ส่วนลูกของพี่สาวพ่อ ตกเป็นจำเลยที่ 1 และ 2 โดยมีทนายร่วมกัน แต่เหมือนเขาจะเอนเอียงช่วยจำเลยที่ 1 และ 2 ให้รอด และพูดทำนองที่ว่า เขาไม่สาบานช่วยอะไรได้ กลัวเป็นการชี้นำ ไม่ทราบว่าถ้าเขาพูดแบบนี้ เหลือเวลาที่ดิฉันกับน้อง ต้องขึ้น สืบพยาน แค่สิ้นเดือนนี้ ดิฉันกับน้อง สามารถเปลี่ยนทนายทันไหมคะ ถ้าเปลี่ยนทนายใหม่ หรือใช้ทนายร่วม ต้องเสียค่าใช้จ่ายเท่าไรคะ (ถ้าไม่แพงมาก และการันตีว่าจะชนะคดี ดิฉันก็อยากมาคุยกันก่อน คงยังไม่คิดตัง แตถ้าตกลงไปว่าความ ก็จะจ่ายมัดจำครึ่งหนึ่ง ส่วนที่เหลือ เมื่อชนะคดี ถ้าสนใจลองติดต่อกลับ id line: akojung18
เล่าพอสังเขปนะคะ ก่อนอื่น ขอบอกว่า ตอนพ่อมีชีวิตอยู่ พ่อไม่เคยบอก/ให้ดู ข้อตกลงการแบ่งกรรมสิทธิ์ร่วมกัน ระหว่างพี่น้องพ่อให้ทราบมาก่อน
พ่อสั่งไว้แต่ว่า ถ้าพ่อเป็นไรไป และขายที่ได้ ให้แบ่งเงินกับ น.ส.บ (นามสมมุติ) 1,xxx,xxx บาท พร้อมทั้งเขียนพินัยกรรมด้วยลายมือ ฝากไว้ให้ดิฉัน ไปแจ้งให้พี่น้องได้รับทราบเจตนารมของพ่อ และปฏิบัติ แต่มีการขีดฆ่า และไม่ได้เซ็นกำกับ มีการเขียนบนข้อความที่ขีดฆ่าว่า ให้ น.ส. บ (นามสมมุติ) 5xx,xxx บาท และน้องชาย 5xx,xxx บาท รวมเป็นเงิน 1,xxx,xxx บาท และไม่มีพยาน ถือว่าใช้ได้ไหมคะ
อีกฉบับ จำเลยที่ 1 และ 2 เจอหลังจากที่ไปเก็บกวาดบ้าน หลังจากพ่อดิฉันเสีย (พ่อเสียบ้านพี่สาวพ่อ เนื่องจากพ่อได้หย่ากับแม่ดิฉัน และแม่ของน้อง จึงไปอาศัยอยู่กับพี่สาวพ่อ)จึงได้ถ่ายสำเนา และมาบอกให้ทราบถึงเจตนารมที่พ่อเขียนขึ้นมาฉบับได้โปรดช่วยตอบโดยด่วน จะสืบพยานนี้ ซึ่งฉบับนี้ ไม่มีการขีฆ่า แต่ไม่ได้ลงวันที่ และพยาน มีเนื้อหาตรงพินัยกรรมฉบับแรก คือ น.ส. บ (นามสมมุติ)
ดิฉันกับน้อง ไม่เคยรู้จัก น.ส.บ (นามสมมุติ) มาก่อนเมื่อขายที่ได้ จึงฝากจำเลยที่ 2 นำเงิไปให้ น.ส.บ (นามสมมุติ) 1,xxx,xxx บาท (โดยหักจากการขายที่ไว้)
เรื่องการซื้อขายที่ดิน ทางจำเลยที่ 1 และ 2 เป็นผู้จัดการทั้งสิ้น
อยากทราบว่า มีหนทางที่จะชนะคดีไหมคะ เพราะดิฉันกับน้อง ไม่ได้มีเจตนาฉ้อฉล ดิฉันทำตามเจตนารมณ์ที่พ่อเขียนด้วยลายมือ

203.172.142.44

ผู้เยี่ยมชม

elniyo_2007@hotmail.co.th

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

18 พ.ค. 2558 12:32 #1

พินัยกรรมเมื่อขีดฆ่าข้อความใดก็ต้องมีพยานลงชื่อให้ครบ 2 คน ถ้าไม่มีพยานส่วนที่ขีดฆ่า ก็ไม่มีผลนะครับ

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image