ปกรณ์

ปกรณ์

ผู้เยี่ยมชม

pakorn_noo@hotmail.com

เอกสารสิทธิ์ที่ดิน (895 อ่าน)

11 มิ.ย. 2554 14:02

สวัสดีครับ ผมมีเรื่องมาปรึกษาอาจารย์ครับ เรื่องมีอยู่ว่าพ่อ แม่ ผมที่จังหวัดอำนาจเจริญมีที่นาอยู่ ประมาณ 70 กว่าไร่ 50 กว่าไร่มีเอกสารสิทธิ์ครอบครอง (น.ส.3ก) ส่วน 20 กว่าไร่ ยังเป็นป่า ยังไม่มีเอกสารสิทธิ์ครอบครองแต่พื้นที่นี้ เมื่อสิบกว่าปีพ่อ แม่ เคยทำไร่ ปลุกข้าว ปลูกมันสำปะหลังมาก่อน ใคร ๆ และเป็นที่ดินผืนที่ติดต่อกันกับที่มีเอกสารสิทธิ์ใคร ๆ ก็รู้ว่าที่ตรงนี้เป็นของพ่อ แม่ ทำกิน แต่เมื่อต้นปี 53 นาย หนึ่ง ที่มีที่ดินอยู่ตรงข้ามกัน โดยมีทางควายเดินเป็นเส้นแบ่งพื้นที่ มาแผ่วถางทำไร่มันสำปะหลังทั้งที่โดยที่แรกบอกว่าขอทำปลูกมันเฉย ๆ โดนต่อมาอยากจับจองเอาที่ดินเป็นของตนเอง เคยเอาผู้ใหญ่บ้านไปคุยกันแล้ว ผู้ใหญ่บ้านบอกว่าให้ถอนมันสำปะหลังที่เขาปลูกทิ้งแล้วทำรั้วล้อมได้เลย ทางเขาบอกว่าขอเวลาให้เขาเก็บเกี่ยวมันที่เขาปลูกก่อน แล้วเขาจะเลิก แต่นี่ผ่านมา 1 ปีแล้วเขาก็ไม่ยอมขุดมันสำปะหลังที่เขาปลูกออกไปเสียที แบบนี้ผมต้องทำอย่างไรครับ ? ต้องไปแจ้งความ ว่าบุกรุกได้หรือไม่ เพราะผู้ใหญ่บ้านเขาก็รู้ว่าที่ดินแปลงนี้เป็นของพ่อ แม่ ผม

ผมได้แนบแผนที่มาให้ อาจารย์ดูด้วยครับ
ขอบคุณครับ

125.24.112.248

ปกรณ์

ปกรณ์

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krishna1936@gmail.com

11 มิ.ย. 2554 21:11 #1

ข้อหาบุกรุก ต้องใช้กับที่ดินที่เรามีสิทธิครอบครองหรือมีกรรมสิทธิ กรณีนี้เป็นที่ดินไม่มีเอกสารสิทธิเข้าใจว่าคงเป็นที่ป่าสาธารณประโยชน์ แจ้งความร้องทุกข์ไม่ได้ แต่พ่อแม่คุณมีสิทธิล้อมรั้วหรือขัดขวางราษฎรด้วยกันไม่ให้เข้ามาในที่ดินนั้นได้ เพราะเข้ามาครอบครองก่อน

124.122.210.179

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krishna1936@gmail.com

ปกรณ์

ปกรณ์

ผู้เยี่ยมชม

12 มิ.ย. 2554 12:33 #2

อาจารย์ครับ ถ้าไปล้อมรั้วล้อมรอบแล้ว แต่เขาไม่ยอมออกไปล่ะครับผมต้องทำอย่างไรได้บ้าง เพราะดูจากเจตนาที่ทำเหมือนกับเขาจะยึดเอาเป็นของเขาครับ

125.24.126.9

ปกรณ์

ปกรณ์

ผู้เยี่ยมชม

ปกรณ์

ปกรณ์

ผู้เยี่ยมชม

12 มิ.ย. 2554 13:08 #3

และอีกอย่างถ้าผมไปล้อมรั้วรอบแล้วเขามาถอน รั้วออกล่ะครับผมต้องทำอย่างไร

ปกรณ์

ปกรณ์

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

12 มิ.ย. 2554 15:50 #4

ถ้าเขาไม่ยอมออกก็ต้องฟ้องขับไล่ พยายามผูกมิตรกับผู้ใหญ่บ้านไว้ให้ดีจะเป็นพยานสำคัญในชั้นศาล และถ้าเขารื้อรั้วของเราก็มีความผิดฐานทำให้เสียทรัพย์ด้วย

124.121.130.46

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ปกรณ์

ปกรณ์

ผู้เยี่ยมชม

12 มิ.ย. 2554 20:09 #5

ขอบคุณครับ ผมจะรีบทำตามที่ที่อาจารย์บอกได้เรื่องอย่างไรผมจะมาปรึกษากับ อาจารย์นะครับ
ขอบคุณครับ..

ปกรณ์

ปกรณ์

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image