SURACHAI Chidpungtum

ผู้เยี่ยมชม

lnlee@gmail.com

แยกกันอยู่แต่ไม่ได้หย่าขาด (2494 อ่าน)

20 ก.ค. 2558 19:28

คุณอาครับผมขอปรึกษาว่าผมแต่งงานจดทะเบียนกับภรรยาอยู่กินกันมาห้าปี มีบุตรด้วยกัน1คนแต่เนื่องจากภรรยาผมเค้าไม่ได้ปรนนิบัติดูแลผมเลย ไม่ว่าจะเป็นเรื่องอาหารการกิน เรื่องหลับนอน จนทำให้ผมต้องออกมามีเพิ่มอีก1ครอบครัวแต่ไม้ได้จดทะเบียนสมรสกันแต่มีลูกด้วยกันอีก2คนจดทะเบียนรับรองบุตรแล้วทั้งสองคน ครับ จนกระทั่งปัจจุบันผมได้ตกลงกับภรรยาคนแรกว่าจะแยกกันอยู่ โดยผมเองได้ย้ายเข้ามาอยู่กับภรรยาคนที่2 มาประมาณสามปีแล้วครับ ส่วนภรรยาคนแรกเค้าก็ไม่เคยทักท้วงหรือห้ามปรามอะไร เพราะตั้งแต่วันที่ผมก้าวออกจากบ้านมาเราก็ไม่เคยติดต่อพูดคุยกันอีกเลยไม่เคยโทรหาแ แต่ครั้งเดียว คำถามมีอยู่ว่า ตอนนี้คุณแม่ของผมกำลังจะแบ่งมรดกให้กับผมและน้องชายอีก2คน แล้วในส่วนของผมเองนั้นภรรยาคนแรกกับลูกจะมีส่วนใน มรดกที่ผมได้มาอย่างไร แล้วภรรยาคนที่สองกับลูกอีกสองคนจะมีสิทธิ์ในมรดกของผมอย่างไรบ้างครับ

180.180.184.60

ผู้เยี่ยมชม

lnlee@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

21 ก.ค. 2558 10:20 #1

ทรัพย์สินที่แม่ยกให้เป็นสินส่วนตัว ภรรยาคนแรกและบุตรจะมีสิทธิต่อเมื่อคุณตายแล้วในฐานะเป็นทายาทผู้มีสิทธิรับมรดก เช่นเดียวกับบุตรที่เกิดกับภรรยาคนที่สอง ส่วนภรรยาคนที่สองไม่มีสิทธิได้รับมรดก

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image