โจว

โจว

ผู้เยี่ยมชม

chotija1@hotmail.com

ค่าเสื่อมสภาพจากอุบัติเหตุรถยนต์กรณีเป็นฝ่ายถูก (2546 อ่าน)

23 พ.ย. 2558 17:48

รบกวนขอคำปรึกษาครับ เมื่อ ตค 2015 เกิดอุบุติเหตุรถยนต์ โดยผมเป็นฝ่ายถูก ขณะเกิดเหตุ มีประกัน และ ตำรวจมาดู ในเบื้องต้นได้ตกลงกับคู่กรณี ว่า ทางเขาจะรับผิดชอบ ค่ายาง ให้ 1 เส้น เพราะประกันรับผิดชอบยาง แค่ 50% เขาก็ตกลง เลยไม่ได้ไปแจ้งความ คิดว่าไปแจ้งทีหลังได้เพราะไม่เคยมีประสบการณ์ชนหนัก หลังจากนั้น 2 - 3 วันได้คุยกับคู่กรณีว่า จะเรียกร้องค่าเสื่่อมสภาพรถ กรณีที่ซ่อมแล้วกลับมาไม่เหมือนเดิม ทางเขากลับบอกว่าให้ไปฟ้องร้องเอาทั้งหมด รวมทั้งค่ายางด้วย พอรถใกล้เสร็จ กลางเดือน พย 2015 ผมเลยไปแจ้งความไว้เป็นหลักฐานเพราะเขาบ่ายเบี่ยงไม่ยอมจ่ายค่ายาง ตำรวจโทรไปคุยกับเขา เขาแจ้งมาว่าให้ผมรับปากว่าจะไม่ฟ้องเขา เขาถึงจะยอมจ่าย หลังจากนั้น 2 วัน ผมอยากให้เรื่องจบเพราะรถซ่อมออกมาก็ใช้ได้ระดับหนึ่งเลยโทรไป รับปากเขาว่าจะไม่ฟ้อง แต่เขาก็บ่ายเบี่ยงอีก บอกว่าไม่ฟ้องแล้วไปแจ้งความทำไม เลยโทรไปบอกตำรวจ ตำรวจบอกให้เข้ามาเคลียร์กันทั้งคู่ แล้วบอกว่า จะปรับทั้งคู่ คนละพันกว่าบาท เพราะไม่ได้มาแจ้งความ ณ วันเกิดเหตุ ขอสอบถามดังนี้ครับ
1. กรณีที่ตำรวจบอกว่าจะปรับทั้งคู่ เพราะ ไม่สามารถตกลงกันได้ ตำรวจทำถูกต้องไหมครับ เพราะ ผมเป็นฝ่ายถูก แล้วผมก็พยายามรอมชอม จนรับปากว่าจะไม่ฟ้อง แล้วเขายังมาบ่ายเบี่ยงอีก
2. กรณีที่จะฟ้องร้องค่าเสื่อมสภาพรถ เนื่องจากความเสียหายซ่อมรวมประมาณ 100000 บาท เป็นประกันภัยชั้น 1 ทั้งคู่ รถที่ถูกชนซ่อมยังไงก็ไม่กลับมาเหมือนเดิม อยากสอบถามว่าเคยมีกรณีฟ้องร้องเรียกค่าเสื่อมสภาพหรือไม่ครับ ขั้นตอนและค่าใช้จ่ายต้องทำอย่างไรบ้างครับ เพราะขนาดยังไม่เรียกค่าทำขวัญ คู่กรณี ยังไม่ยอมคุยด้วยง่าย ๆ แล้วยังมาท้าให้ไปฟ้องร้องเอาเอง ช่วยแนะนำด้วยครับ[size=150%][/size]

1.4.207.180

โจว

โจว

ผู้เยี่ยมชม

chotija1@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

24 พ.ย. 2558 21:17 #1

ค่าเสื่อมสภาพฟ้องได้ ถ้าดูแนวโน้มว่าจะเบี้ยวจ้างทนายยื่นฟ้องเลยครับ ฟ้องบริษัทประกันเป็นจำเลยที่ 2

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

5ชีวิตตาดำๆ

5ชีวิตตาดำๆ

ผู้เยี่ยมชม

Mr.Pimta@gmail.com

16 ธ.ค. 2558 18:47 #4

:y::y::y:
สวัสดีคับ ขอขอบพระคุณ มากๆๆๆๆ ครับ
ปรึกษาคับ... ผมซื้อรถต่อจากพี่คับ ซื้อโดยพนักงาน ธนาคารกรุงศรี
เขาจัดการให้เสร็จเรียบร้อย /จากรถพี่ก็มาเป็นรถผมแล้วครับ... ส่ง11,000 ฿/60ด (ประเด็น...ครับ)
..... ผมส่งรถแค่ไม่กี่งวด ก็ออกไปอยู่ข้างประเทศ รถก็ให้แม่ส่งต่อ แต่ปรากฎว่าเขาส่งไปแค่ 2งวดๆที่3.4.5.หยุดส่ง...
ผมกลับมาหาแม่รู้อีกทีก็ 5งวดไปแล้วคับ/... ตัดประเด็น ณ.วันนี้ 4ปีกว่ารถก็ยังอยู่กับแม่นี้สิครับ... ตอนนี้ผมกับมาอยู่
ในไทยแล้วและก็ต้องใช้ชีวิตอยู่ในไทย แต่ทำธุระการเงินไม่ได้เลย ลำบากมากครับ ลูกต้องเข้าเรียนอีก3คนเทอมน่านี้แล้ว
(ผมต้องทำยังไงกับรถคันนี้ เพื่อที่จะทำธุระการเงินได้อีก อย่างไรก็ดี ขอเคดิตกลับมาใช้ได้เร็วที่สุดคับ).... 2ปีมานี้กลุ่มครับ...
ขอขอบพระคุณอีกครั้งคร้าบ....

180.183.139.95

5ชีวิตตาดำๆ

5ชีวิตตาดำๆ

ผู้เยี่ยมชม

Mr.Pimta@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

16 ธ.ค. 2558 23:20 #5

ง่ายมาก แต่คุณอาจไม่ชอบคำตอบของผม ก็ไปชำระหนี้คืนให้ไฟแนนซ์ไป และอย่าลืมให้เขาโอนรถด้วยนะ

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image