จอย

จอย

ผู้เยี่ยมชม

noo_ray53@hotmail.com

ฟ้องหย่า (878 อ่าน)

22 มิ.ย. 2554 15:40

ดิฉันมีเรื่องจะปรึกษาเรื่องทางบ้านหน่อยค่ะพอดีแม่จะฟ้องหย่าพ่อที่พ่อได้มีผู้หญิงอื่นและยกย่องผู้หญิงคนนั่นเป็นภรรยาจนได้มีลูก1คนทั้งที่ยังมีแม่ดิฉันยังไม่ได้จดทะเบียนหย่าและได้สืบมาว่าพ่อจะยกทรัพย์สินทั้งหมดให้กับลูกคนใหม่ทุกอย่างปัจจุบันบ้านที่หนูอยู่เป็นชื่อของน้องสาวพ่อดิฉันเพราะว่าพ่อกู้แบงค์ไม่ผ่านจึงให้น้องสาวพ่อเป็นคนกู้บ้านแทนแล้วพ่อก็จ่ายน้องสาวเป็นการส่วนตัวและรู้มาอีกว่าพ่อได้จ้างคนมาฆ่าแม่เผื่อที่จะฟ้องหย่าไม่ได้จึงไม่รู้จะเริ่มต้นตรงไหนดีก่อนสับสนมาก

คำถามที่จะถามนะค่ะ
1. บ้านที่อยู่ซึ่งเป็นชื่อของน้องสาวพ่อเราพอจะมีสิทธิ์บ้านหลังนี่บ้างมั้ยถ้าฟ้องหย่าแล้วเราก็ไม่รู้จะไปอยู่ที่ไหนแต่บ้านหลังนี่เปิดเป็นร้านขายของซึ่งจดทะเบียนเป็นชื่อน้องชายของดิฉันพอจะมีหวังเรื่องบ้านบางมั้ยค่ะ
2. อยากจะฟ้องหย่าภรรยาน้อยควรจะเริ่มทำอย่างไรดี
3. จะฟ้องหย่าแต่ไม่มีใครอยากมาเป็นพยานเรื่องที่รู้เห็นภรรยาน้อยกันเลย
4. ค่าจ้างทนายประมาณเท่าไหร่ค่ะ และ ระยะเวลาในการฟ้องหย่า
5. หลักฐานที่ใช้ในการฟ้องหย่าแบบที่แน่นที่สุดมีอะไรบ้างค่ะ

202.149.117.22

จอย

จอย

ผู้เยี่ยมชม

noo_ray53@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

22 มิ.ย. 2554 16:25 #1

1. บ้านเป็นทรัพย์สินที่พ่อได้มาระหว่าสมรสกับแม่จึงเป็นสินสมรส แต่ยังแบ่งไม่ได้หรอกนะเพราะติดจำนองแบงค์
2. จะฟ้องหย่าก็ต้องให้ทนายความดำเนินการให้ เพราะมีเหตุให้ฟ้องหย่าได้แล้ว แต่แม่ต้องฟ้องหย่าพ่อนะครับ มิใช่ฟ้องหย่าภรรยาน้อย เพราะแม่ไม่ได้จดทะเบียนสมรสกับภรรยาน้อย
3. ก็หลักฐานคือลูกที่เกิดจากภรรยาน้อยนั่นแหละครับ เป็นพยานชั้นดี เดี๋ยวทนายเขาไปจัดการเองแหละ
4. ค่าจ้างทนายต้องคุยทางโทรศัพท์ และต้องรู้ทะเบียนบ้านของพ่อด้วย เพราะจะได้รู้ว่าจะต้องไปฟ้องที่ศาลไหน เพื่อคำนวณค่าจ้างทนาย
5. คำตอบอย่างเดียวกับข้อ 3.

124.121.121.203

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image