รัสรินทร์

รัสรินทร์

ผู้เยี่ยมชม

star98151@gmail.com

ค้ำประกันรถยนต์ (192 อ่าน)

5 ม.ค. 2560 19:44

ป้าไปเป็นผู้ค้ำประกันเช่าซื้อรถยนต์ให้เพื่อน เมื่อปี 2556
รถยนต์เป็นรถใหม่ มีประกันชั้น 1
ปรากฎว่า รถที่เช่าซื้อหายค่ะ ตอนนี้คดีถึงชั้นบังคับคดีแล้ว
บังคับคดีเรียกให้ผู้ค้ำไปชำระหนี้แทนผู้เช่าซื้อ 5 กว่าบาท
1.กรณีนี้ ป้าในฐานะผู้ค้ำประกันต้องทำอย่างไรค่ะ(มีผู้ค้ำคนเดียว)
2.ถ้าป้าไปชำระหนี้แทนแล้ว ทางแพ่งป้าจะไล่เบี้ยเอากับผู้เช่าซื้อได้
แล้วทางอาญาสามารถดำเนินการเอาผิดผู้เช่าซื้อได้ไหมคะ
3.ข้อสงสัย คือ ผู้เช่าซื้อไม่มีทรัพย์สินอะไรเลย และเมื่อรถหาย
ผู้เช่าซื้อก็ไม่แจ้งความเพื่อเอาผลคดีไปแจ้งประกันภัยรถหายที่ทำไว้ เพื่อรับเงินประกัน
เขานิ่งเฉย แทนที่จะเรียกร้องประกันภัยรถหายเพื่อบรรเทาผลร้ายเบื้องต้นก่อน กลับไม่ทำ นิ่งเฉย
อันนี้ทางกฎหมายถือว่าผิดไหมคะ สามารถเอาผิดทางอาญาไหมคะ ผิดข้อไหน
4.ในส่วนข้อ 3 ถ้ามันเป็นแผนที่ผู้เช่าซื้อกะจะได้ประโยชน์ 2 ทาง คือ หนี้เช่าซื้อก็ไม่ต้องชำระ(ป้าซึ่งเป็นผู้ค้ำชำระแทน)
ถึงฟ้องไล่เบี้ยก็ไม่มีทรัพย์สินให้ยึด และอีกทางคืออาจนำรถยนต์ดังกล่าวไปขายหรือแปลสภาพให้ได้เงินอีกต่อหนึ่ง
เราผู้ค้ำสามารถแจ้งความเอาผิดทางอาญากับผู้เช่าซื้อได้ไหมคะ ใช้กฎหมายข้อไหน
ทุกข์ใจกันมาก เหมือนถูกหลอก รบกวนให้คำปรึกษาด้วยค่ะ
5.ถ้าป้าชำระหนี้แทนแล้ว ป้ามีสิทธิแจ้งความรถหายแทนผู้เช่าซื้อได้ไหมคะ เพื่อไปดำเนินการติดต่อประกันภัย

183.88.26.46

รัสรินทร์

รัสรินทร์

ผู้เยี่ยมชม

star98151@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image