Nui

Nui

ผู้เยี่ยมชม

nui.allamail@gmail.com

ปรึกษาเรื่องรถค้างค่างวด 5 งวด และ Out source ขอยึด (กำลังตาม) (470 อ่าน)

2 มี.ค. 2560 18:29

ผมค้างค่างวด 5 งวด ส่งมาแล้ว 11 งวด ทั้งหมดต้องส่ง 72 งวด ตอนนี้ทาง บ.ตามจะขอยึดรถ (out source) ซึ่งผมกำลังชั่งใจและหาข้อมูลว่า ปล่อยยึดแล้วต้องจ่ายคมากแค่ใหน ราคารถที่เหลือยอดรวม = 1,100,000 ผ่อนงวดละ 18,xxx ตอนนี้ บ. (out source) ตามรถบอกว่าไม่สามารถจ่ายได้แล้ว จะน้อยจะมาก หรือจะจ่ายยอดที่ค้างทั้ง 5 งวด ก็ไม่ได้ ต้องยึดอย่างเดียว (ยอดค้าง 5 งวดรวมค่าธรรมเนียมประมาณ 1 แสนเศษ) มีคนสนใจจะขอซื้อแบบเปลี่ยนสัญญา แต่เนื่องจากว่า ทาง บ.ตามรถ แจ้งว่าไม่สามารถชำระได้แล้ว ผมจึงไม่สามารถจะขายดาวน์เปลี่ยนสัญญาได้ และ บ.(tis) เจ้าของรถ บ.นี้ เวลาผมโทร Call center จะแจ้งว่า ต้องเจ้าหน้าที่โทรกลับ ซึ่งก็จะเป็น บ. (out source) ที่ตามรถ พูดตรงๆ คือต่อรองอะไรไม่ได้เลย มีแต่ไม่ได้ค่ะ จะคืนเมื่อไหร่คะ ต้องคืนค่ะ ผมก็ตอบด้วยความโมโหไปว่า ผมขอปรึกษาทนายก่อน (จริงๆ ก็คือพยายามหาข้อมูลว่า จะปล่อยยึดแล้วจะต้องเสียอะไรบ้าง ซึ่งดูจากสถานการณ์ ผมต้องปล่อยยึดอย่างเดียว เพราะ บ.(out source) ไม่ยอมรับการจ่ายยอดค้าง งงเหมือนกัน ไม่เอาเงิน แต่จะเอาเงิน) ที่ผมปรึกษา ส่วนหนึ่งผมไม่มีวินัยเรื่องการจ่าย ยอมรับว่าหมุนเงินจนตัวจะขาดแล้ว ไม่จำเป็นไม่อยากจะค้างจริงๆ แต่ค้าง 1 แสน + หาไม่ได้เลย ก่อนหน้าช่วงที่ค้างเริ่มจาก 2 กำลังเข้า 3 งวด ทาง บ. (tis) แจ้งว่าต้องจ่ายยอดเต็มเท่านั้น ผมเคยไปจ่ายที่หน้า bank แล้วก็โทรเช็คยอดว่าต้องจ่ายเท่าไหร่ รอจนเจ้าหน้าที่โทรกลับมา บ.แจ้งว่าต้องจ่ายยอดทั้งหมด จ่าย 1 งวดไม่ได้ ผมก็โมโหว่าทำใมจะไม่ได้ ผมจ่ายไป 1 ก็ยังค้าง 2 มันจะผิดตรงใหน หรือจะรอให้ค้าง 3,4,5 ก่อน ซึ่งก็มีครั้งนึง ผมก็จ่ายไป 1 งวด ไม่ได้สนใจ (มึงอยากตัดก็ตัด ไม่เอาก็ไม่ต้องเอา อารมณ์นั้น) สุดท้ายก็มี SMS แจ้งมาว่าเราได้จ่ายยอดเท่านั้นไป ผมเข้าใจว่ามันเป็นกฏของ บ. แต่ทำใมต้องรอให้ค้างเยอะๆ ทำใมจ่ายไม่ได้ มีค่าติดตามทวงถาม ค่าธรรมเนียมก็คิดมา เราก็จะจ่ายมากกว่าค่างวดปกติ ก็เข้าใจ (เหมือนผมจะบ่นไปเรื่อย) สุดท้ายอยากปรึกษาว่าผมอยากจะขายดาวน์ โดยที่ผู้ที่ซื้อต่อจะจ่ายยอดที่ค้างให้ (เค้าอาจจะมีไม่ถึงก็ได้ แต่ก็มีประมาณนึง) สามารถจ่ายไปโดยไม่สนใจว่าผิดเงื่อนไขมั้ย หรือถ้าใหวก็จ่าย 5 งวด + ค่าธรรมเนียมที่ บ.(out source) แจ้งมา แต่ถ้าไม่ได้ เค้ายังจะยึดอยู่ เท่ากับว่า รถก็จะยึด ขายก็ไม่ได้ หลังจากที่เค้ายึด เค้าจะต้องแจ้งเต็มผมแน่ๆ ซึ่ง 1 แสนยังหาไม่ได้ 1.1 ล้านน่าจะได้มั้ย มีคนบอกให้ผมเอารถหลบไปก่อน และให้ทยอยจ่ายไป ซัก 3 เดือนให้ยอดมันครบจนเป็นยอดปกติ แต่ถ้าถึงเวลานั้น bank บอกว่าไม่ได้ ต้องยึดรถจะทำยังไง ไม่เท่ากับว่า เสียรู้ เสียเงินฟรี เรื่องก็จะยุ่งไปอีก และเริ่มผูกพันธ์ถึงคนที่ 3 ผมจะโดนฟ้องทั้ง 2 ทาง รบกวนปรึกษา หรือพอจะแนะนำหน่อยนะครับผม บางทีดวงตาอาจจะมืดมนในช่วงเวลาแบบนี้ บางทีก็คิดไม่ออก เหมือนคนติดในหล่มนะครับ กลัวไปหมด คิดวกไปวนมา ขอบคุณครับ

203.154.116.226

Nui

Nui

ผู้เยี่ยมชม

nui.allamail@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image