spinaker

spinaker

ผู้เยี่ยมชม

jotana@live.com

ขับรถยนต์ชนคนตาย (971 อ่าน)

26 เม.ย 2555 15:29

น้องผมอายุ 16 ปีขับรถยนต์ชนคนตาย ตอนแรกพ่อของทางฝ่ายที่ตายตกลงกันไว้ที่เงินจำนวนหนึ่ง แต่หลังจากนั้นกลับไม่ยอม บอกให้ไปคุยกันที่ศาลเท่านั้น ในกรณีนี้น้องผมจะติดคุกเป็นเวลาเท่าไหร่ครับ และทางฝ่ายที่ตายจะสามารถเรียกร้องค่าเสียหายอะไรจากทางผมได้บ้างครับ จะมีทางสู้คดีได้อย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

180.183.249.223

spinaker

spinaker

ผู้เยี่ยมชม

jotana@live.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

26 เม.ย 2555 22:29 #1

จะสู้คดีได้หรือไม่ต้องดูที่ข้อเท็จจริงและพยานหลักฐานว่าน้องคุณประมาทหรือไม่ ถ้าประมาทจริงก็รับสารภาพไปดีกว่า แล้วชดใช้เงินเยียวยาให้ญาติผู้ตายไปจำนวนหนึ่งให้พอสมควร ยิ่งอายุแค่ 16 ต้องขึ้นศาลเยาวชนฯ ซึ่งโทษจะเบากว่าปกติครับ

124.122.27.240

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

นายกรณ์ดนัย

นายกรณ์ดนัย

ผู้เยี่ยมชม

sirichok88@hotmail.com

3 พ.ค. 2555 07:38 #2

สวัสดีครับผมอยากจะขอปรึกษาอุบัติเหตุหน่อยครับ

เรื่องราวก็มีไม่มากครับ แค่มอเตอร์ไซด์ที่่มารถเข็นพ่วงมาด้วยซึ่งเป็นทอมขับครับ และผมมอเตอร์ไซด์อย่างเดียวไม่มีพ่วง ผมชนเขาแล้ว
เพราะผมเบรคไม่ทันจังหวะมองกระจกข้างหลังครับ สถานที่ขับก็ไม่เอื้ออำนวยนักเส้นทางลูกรังครับสักเท่าไหร่ ผมชนมอเตอร์ไซด์ที่่มารถเขนพ่วงมากด้วยซึ่งเป็นทอม
เสร็จ ก็เสร็จความรับผิดชอบครับคือ เขาเจ็บเราก็ดูอาการเขา เขาจะเรียกร้องเท่าไหร่ก็เรื่องของเขา เขาจะว่าจะด่าด้วยความเจ็บ ผมก็รับผิดชอบทุกอย่าง
แต่ดูเหมือนเขาจะไม่พอใจ ที่ผมจะเอาเงินค่าบาดเจ็บจ่ายเพราะผมก็รีบไปทำงานเหมือนกัน และเงินเดือนผมยังไม่ออก เขาว่า" ชีวิตเงินกับเงินไม่คุ้มค่ากัน" คำพูดแต่ละคำ
เป็นนักเลงมาก มันถามผมว่า " รู้ไหมว่าผมคือใคร" คุยว่ามีน้องสาวเป็นอัยการจังหวัดสี่คิ้วชื่อลูกหว้า ผมก็ขอรายชื่อว่าชื่ออะไร เพราะผมเองก็ไม่รู้ว่าตัวไอ้ทอมเจ็บหนักหรือเปล่า ผมจะได้ไปรับเขามาให้ เขาก็เปลี่ยนเรื่องคุย เขาจะโทรศัพท์หาญาติ เงินไม่มีไม่ว่า ให้กดเบอร์มือถือ แม่งก็กดแค่ 9 หลัก เขาก็เรียกร้องค่าเสียหายมูลค่า 300 บาท ผมก็จะจ่ายให้เป็นค่ารักษาพยาบาลให้เขาก็เปลี่ยนเรื่องพูด สรุปแล้ว 300 บาท ผมก็ให้ไป.

ถ้าสมมุติเขาตามมาเรียกร้องค่าเสียหายบาดเจ็บอีกรอบหนึ่งได้ไหม และผมจะรู้ได้ยังไงว่าเขาเจ็บจริงๆ ถึงกระดูกหักจริง โดยเฉพาะโรงพยาบาลเขาเอ็กซ์แล้วให้ฟิล์มครับ ผมอยากจะเจอะความจริง.

ขอบคุณครับ

49.228.86.154

นายกรณ์ดนัย

นายกรณ์ดนัย

ผู้เยี่ยมชม

sirichok88@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

3 พ.ค. 2555 22:06 #3

ถ้าเขาฟ้องเรียกค่าเสียหาย จะต้องมีหลักฐานการตรวจของแพทย์พร้อมหนังสือรับรอง ส่วนค่ารักษาพยาบาลจะมีใบเสร็จรับเงินมายืนยัน

171.97.160.188

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image