วชิราภรณ์

วชิราภรณ์

ผู้เยี่ยมชม

aom_zezr@hotmail.com

ฟ้องขอเป็นฝ่ายอุปการะเลี้ยงดูบุตร (175 อ่าน)

21 ต.ค. 2560 20:28

สวัสดีค่ะ หนูขอปรึกษาหน่อยค่ะ คือเรื่องมีอยู่ว่า น้องชายซึ่งเป็นญาติกัน ทะเลาะกับแฟนแยกกันอยู่ แต่ทั้งคู่ได้จดทะเบียนกัน มีลูกด้วยกันสองคน คนโต 8 ขวบ คนเล็ก 6 ขวบตั้งแต่เล็กจนโตฝ่ายชายเป็นผู้เลี้ยงดู ส่งเสียให้เด็กเรียนมาตลอดเพราะว่าฝ่ายชายมีฐานะดี มั่นคง แต่ฝ่ายหญิงไม่ค่อยมีฐานะ วันนึงแม่เด็กได้มาเอาเด็กไป พาเด็กหนี หาตัวไม่เจอเป็นเวลา 6 เดือน พอพ่อเด็กตามเจอก็โดนแม่เด็กกีดกันไม่ให้เจอ จากวันนั้นจนถึงวันนี้ เป็นเวลา 1 ปี 2 เดือน พ่อเด็กเจอเด็กแค่เพียงครั้งเดียว เพราะว่าแท่เขากีดกันไม่ให้มาเจอพ่อ เพราะสาเหตุนี้ กรณีนี้พ่อเด็กจะฟ้องเอาลูกคืน ในกรณีแบบนี้พ่อเด็กมีสิทได้ลูกคืนไหมค่ะ

แต่แม่เด็กไม่ได้เลี้ยงลูกเองนะค่ะเอาไปอยู่กับยาย ซึ่งยายนั้นมีครอบครัวใหม่ เด็กเคยเล่าให้ฟังว่า ตาใหม่เมามาแล้วตีกับตาย พ่อเด็กเป็นห่วงด้านความปลอดภัยของลูกเกรงว่า แฟนใหม่ยายดื่มสุราเมามาจะทำร้ายลูกตัวเองค่ะ

1.47.199.219

วชิราภรณ์

วชิราภรณ์

ผู้เยี่ยมชม

aom_zezr@hotmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image