วนิดา

วนิดา

ผู้เยี่ยมชม

kero_pj@hotmail.com

การเช่าซื้อรถ (1016 อ่าน)

26 เม.ย 2555 11:56

183.88.34.120

วนิดา

วนิดา

ผู้เยี่ยมชม

Wanida

Wanida

ผู้เยี่ยมชม

26 เม.ย 2555 11:57 #1

เรียน คุณทนาย

เรื่องคือ หนูเป็นคนเช่าซื้อรถยนต์มือสอง แต่ว่าพี่ชายหนูเป็นคนใช้รถและเป็นคนผ่อน แต่ว่าตอนนี้เขาไม่ได้จ่ายค่างวดมา 3 งวดแล้ว ทางไฟแนนซ์เขาก็โทรมาทวงกับหนู แต่ปัญหาคือหนูติดต่อพี่ชายไม่ได้ และไม่รู้ว่าตอนนี้รถอยู่ไหนเพราะเขาย้ายที่อยู่ ตามหาเขาไม่ได้ คำถามคือ ถ้าหนูจะแจ้งความจะได้ไหม เพราะหนูไม่ได้ทำสัญญาอะไรไว้เลย มันเป็นการยินยอมระหว่างพี่กับน้อง แล้วพอจะมีวิธีไหนบ้างค่ะ ตอนนี้หนูเดือดร้อนมากเลย เพราะกลัวว่า พี่ชายจะเอารถไปทำไรที่ผิดกฎหมายค่ะ

กรุณาช่วยแนะนำหนูหน่อยนะคะ ขอขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

183.88.34.120

Wanida

Wanida

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

26 เม.ย 2555 22:23 #2

แจ้งความไว้เป็นหลักฐานก่อนดีกว่าครับ เพราะกรณีนี้ไฟแนนซ์คงต้องบอกเลิกสัญญาเช่าซื้อ และฟ้องเรียกรถยนต์คืนรวมทั้งค่าเสียหาย
รวมทั้งอาจฟ้องคดีอาญาในความผิดยักยอกทรัพย์ การแจ้งความก็เพื่อไว้ต่อสู้คดีอาญา ส่วนทางแพ่งคุณคงต้องรับผิดต่อไฟแนนซ์อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้

124.122.27.240

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

TERASORN

TERASORN

ผู้เยี่ยมชม

teeraphonsornnil@yahoo.com

30 เม.ย 2555 22:28 #3

เรียน ทนายกฤษณ
ผมเคยได้รับคำแนะนำจากท่านมาแล้วเรื่อง พ่อของผมถูกหลอกให้ขายรถแล้วผู้ซื้อนำรถหายไปและไม่ส่งค่างวดรถต่อ และปัจจุบันศาลได้ส่งคำบังคับมาให้ที่บ้านโดยระบุให้นำรถกมาคืนหรืชำระเป็นมูลค่า 180,000 บาท ค่าขาดประโยชน์ 26,000 ค่าเสียหายเดือนละ 2,000 ไม่เกิน 6 เดือน ค่าทนาย 3,000 ทั้งนี้ตามที่เคยปรึกษาจากท่านและตัดสินใจที่จะปล่อยให้ศาลตัดสิน โดยอยากเรียนถามท่านดังนี้
1.ท้ายคำบังคับ ระบุว่าหากไม่ปฏิบัติตามคำสั่งภายใน 30 วัน จะต้องถูกยึดทรัพย์ หรือถูกจับและจำขังดังที่บัญญัติไว้ในวิธีพิจารณาความแพ่ง (ซึ่งผมดูในประมวลกฏหมายแพ่งเขาให้ระบุข้อความดังกล่าวโดยชัดแจ้ง) จึงอยากถามว่าจะถูกจับจำขัง หรือยึดทรัพย์กันแน่
2.พ่อเป็นคนแก่อายุ 65 แลว ไม่มีรายได้ ไม่มีทรัพย์สิน หรืออสังหาริมทรัพย์ใด ๆ โดย อย่าร้างกับแม่ 15 เดือนก่อนจะเกิดการคดีความ หากเกิดการยึดทรัพย์บังคับคดี แม่ผมซึ่งอย่าขาดตามกฏหมายแล้วจะมีส่วนเกี่ยวข้ิองในการจะถูกยึดทรัพย์ที่เป็นของแม่ไหม และ พ่อได้ยกที่ดินที่เป็นที่อยู่อาศัยของแม่ให้ผมกับน้องตั้งแต่ปี 2547 ก่อนที่พ่อจะมีคดีในปี 54 ที่ดินแปลงดังกล่าวที่ผมและน้องได้รับจะถูกยึดไหม
ปล.ไม่มีเจตนา แต่ว่ายังไม่สามารถหาเงินมาช่วยเหลือพ่อได้
ขอแสดงความนับถือ

49.228.54.167

TERASORN

TERASORN

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

2 พ.ค. 2555 09:47 #4

1. คดีแพ่งจะจับจำเลยมาขังไว้ก็ในกรณี โจทก์ฟ้องขับไล่ให้ออกไปจากอสังหาริมทรัพย์ แล้วจำเลยไม่ยอมออกไป แต่ในกรณีของคุณ ไม่มีการจับมาขังแน่นอน ทำได้เพียงยึดหรืออายัดทรัพย์อย่างเดียว
2. คงบังคับคดีได้กับทรัพย์ของพ่อคุณเท่านั้นครับ

58.11.207.214

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

TERASORN

TERASORN

ผู้เยี่ยมชม

3 พ.ค. 2555 20:39 #5

เรียน ทนายกฤษณะ

ขอบคุณมากครับ คุณทนายกฤษณะ ผมขอชื่นชมในการทำงานของท่านซึ่งถือเป็นจิตอาสาโดยแท้ ช่วยเหลือคนที่มีความทุกข์โดยไม่มีเรื่องธุรกิจเป็นที่ตั้ง เมื่อผมหรือผู้มีความทุกข์เรื่องคดีความตั้งกระทู้เข้าไป ท่านก็ตอบอย่างรวดเร็ว และชัดเจน ขอให้ผลจากการทำความดีของท่าน ส่งผลให้ท่านและครอบครัว มีความสุข และแคล้วคลาดจากอันตรายต่าง ๆ ส่วนตัวผมก็คลายทุกข์จากคดีความของบิดา ถือว่า ปิด Case ครับ

ขอแสดงความนับถือ

110.49.250.176

TERASORN

TERASORN

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image