รอหวัง

รอหวัง

ผู้เยี่ยมชม

newkeng77@hotmail.com

เรื่องการฟ้อง ถอนชื่อกู้ร่วมบ้านและที่ดิน (3802 อ่าน)

26 ก.ค. 2554 14:43

สวัสดีค่ะอาจารย์ ดิฉันมีเรื่องรบกวนสอบถามอาจารย์ คือดิฉันเคยทำสัญญากู้ทำเรื่องซื้อบ้านกับแฟนเก่ากับ ธอส. โดยดิฉันป็นผู้กู้ร่วม และดิฉันมีชื่อถือครองในโฉนดนั้นด้วย แต่ดิฉันได้เลิกกับแฟนเก่ามาแล้ว ไม่ได้แต่งงานกันนะค่ะ ไม่ได้จดทะเบียนสมรสด้วย ถึงตอนนี้ดิฉันอยากจะซื้อบ้านเอง แต่ติดที่ว่ามีชื่อกู้ร่วมอยู่กับแฟนเก่า โดยโทรไปบอกให้เขามาทำเรื่องถอนชื่อดิฉันออก หลายครั้งมากๆ แต่เขาก็ดูลีลา ไม่ค่อยใส่ใจเรา ดิฉันกับแฟนใหม่ก็ได้แต่รอเรื่องให้เขามาทำเรื่องถอนชื่อดิฉันให้ แต่ไม่มาซะที เลยอยากจะถามอาจารย์เป็นข้อๆนะค่ะ.

1. กรณีนี้ดิฉันสามารถฟ้องแฟนเก่า หรือบังคับให้เขามาถอนชื่อดิฉันออกได้ไหมค่ะ ถ้ามีวิธี ต้องฟ้องแบบไหน?
2. ถ้าเกิดการฟ้องร้องขึ้นจริงๆ เรื่องค่าใช้จ่ายเรื่องนี้จะแพงมากไหมค่ะ?
3. ถ้าสมมุติว่ามีคำสั่งศาลสั่งให้ แฟนเก่ามาทำเรื่องถอนชื่อดิฉันออกจริงๆ แต่แฟนเก่าไม่ยอมทำ จะมีผลอย่างไรค่ะ ติดคุกไหม คืออยากจะดัดนิสยคนแบนี้อะค่ะ.

รบกวนอาจารย์ช่วยตอบด้วยนะค่ะ ร้อนใจมาก อยากจะมีบ้านเป็นของตัวเอง แต่ต้องมารอคนๆเดียว.:y:

203.170.198.53

รอหวัง

รอหวัง

ผู้เยี่ยมชม

newkeng77@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

26 ก.ค. 2554 19:16 #1

เรื่องถอนชื่อออก ต้องได้รับความยินยอมจากผู้ให้กู้คือ ธอส. ถ้าฐานเงินเดือนของอดีตแฟนไม่พอ แบงค์คงไม่ยอม ให้อดีตแฟนหาคนมากู้ร่วมแทนคุณก็ไม่มีอำนาจใดไปบังคับเขาได้ สรุปก็คือฟ้องบังคับเรื่องแบบนี้ไม่ได้

115.87.31.20

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

รอหวัง

รอหวัง

ผู้เยี่ยมชม

newkenf77@hotmail.com

28 ก.ค. 2554 10:23 #2

ขอบคุณคุณทนายนะค่ะที่มาตอบคำถาม แบบนี้แสดงว่าดิฉันหมดทางที่จะเอาชื่ออกแล้วใช่ไหม เฮ้อ..

203.170.198.53

รอหวัง

รอหวัง

ผู้เยี่ยมชม

newkenf77@hotmail.com

ปาฏิหาริย์ที่รอคอย

ผู้เยี่ยมชม

applek-annika@hotmail.com

16 ม.ค. 2557 00:31 #3

กำลังมีแญหาแบบเดียวกันกับคุณรอหวังเลยค่ะ สรุปได้ถอนชื่อออกไหมคะ แล้วทำยังไงคะ ตอนนี้กลุ้มมาก แฟนเก่าเป็นคนไม่ค่อยรับผิดชอบกลัวเค้าไม่จ่าย-จ่ายช้า ติดเครดิตบูโร
อยากเรียนถามอาจารย์ด้วยค่ะ ว่าถ้าเค้าเป็นหนี้จนบ้านถูกธนาคารยึด ตัวเราซึ่งเป็นผู้กู้ร่วมจะโดนยึดทรัพย์สินอะไรหรือไม่คะ

171.6.95.85

ผู้เยี่ยมชม

applek-annika@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

16 ม.ค. 2557 22:26 #4

ถ้าผิดนัดชำระหนี้หรือไม่ชำระค่างวด แบงค์จะฟ้องผู้กู้ร่วมทั้งหมด แบงค์เขาไม่สนใจ กรณีผู้กู้จะไปตกลงกันเองว่าใครจะเป็นชำระหนี้

171.97.174.240

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image