แจ็ก

แจ็ก

ผู้เยี่ยมชม

sumbydeeteekantong@hotmail.com

จำนองที่ดิน (1012 อ่าน)

14 พ.ค. 2555 07:34

สวัสดีครับคุณทนาย กฤษณะ คือเรื่องมีอยู่ว่า คุณป้าได้นำที่ดินไปจำนองกับธนาคารไว้จำนวน 3ไร่3งาน นานมากแล้วตอนนี้ต้นทบดอกน่าจะเป็นแสน ใบที่ดินก็อยู่ในธนาคาร แต่เมื่อวานคุณป้ามาบอกกับคุณแม่ว่าจะนำที่ดินแปลงเดียวกันกับที่จำนองไว้ในธนาคารมาจำนองกับคุณแม่ แต่แบ่งมาจำนองแค่ 2ไร่ราคา4หมื่น พอจำนองเสร็จเขาก็จะเช่าที่ดินของเขาเองเพื่อทำนา ตกลงทำสัญญา3ปี
คำถามครับ
1.เราสามารถรับจำนองได้ไหมมันจะเป็นสัญญาซ้อนรึป่าว
2.แล้วถ้าเราทำสัญญาซ้อนกับธนาคารเราจะมีความผิดรึป่าว
3.ถ้าได้ต้องมีสัญญาอะไรบ้าง
4.ถ้าได้ในอนาคตพอครบกำหนดเราสามารถยึดที่ดินได้รึป่าว
หากมีข้อสงสัยจะกลับมาถามอีกครั้งครับ ขอบคูณครับ

125.24.246.206

แจ็ก

แจ็ก

ผู้เยี่ยมชม

sumbydeeteekantong@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

14 พ.ค. 2555 22:39 #1

ขอตอบรวมๆ กันไปครับ การจำนองต้องไปทำที่สำนักงานที่ดินนะครับต้องมีต้นฉบับโฉนด แล้วแบงค์เขาจะคืนโฉนดให้หรือครับ ยิ่งเขารู้ว่าจะไปจำนองต่อ ยากส์ครับ การจำนองนี่ถ้าผู้จำนองผิดนัดชำระหนี้ ต้องฟ้องศาลแล้วบังคับคดีโดยการยึดที่ดินออกขายทอดตลาดครับ

124.121.97.212

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image