แป้ง

แป้ง

ผู้เยี่ยมชม

kitty.giggle.22@gmail.com

ปรึกษาเรื่องการเช่าที่ดินกรมธนารักษ์ค่ะ (958 อ่าน)

28 ก.ค. 2554 12:12

ตอนนี้อยู่บ้านที่อยู่บนที่ดินของกรมธนารักษ์ค่ะ อยู่มา 40 ปีแล้ว คือเรื่องมีอยู่ว่า 40 ปีที่แล้ว กรมธนาีรักษ์ให้เช่าที่ได้ แต่ว่าคนเช่าต้องเป็นคนของกรมธนารักษ์ คุณยายเลยให้น้องสาวของสามีซึ่งทำงานอยู่ในกรมธนารักษ์เช่าที่ให้ ซึ่งคุณยายเป็นคนเดินทางไปจ่ายค่าเช่าที่ที่กรมธนารักษ์เองทุกปี และมีใบเสร็จทุกครั้งค่ะ ซึ่งทางกรมธนารักษ์ก็เคยมาตรวจสอบก็ทราบดีว่าคนที่เช่าไม่ได้อยู่เอง เลยมีการปรับค่าเช่าที่ขึ้น สำหรับตัวบ้านคุณยายเป็นผู้ปลูกสร้างบ้านเอง แต่มีสํญญาปลูกสร้างบ้าน แต่ชื่อเจ้าบ้านก็เป็นชื่อของคุณยายค่ะ ปัจจุบันนี้คุณยายหย่ากับสามี ประมาณ 4-5 ปีแล้ว และสามีคุณยายเสียแล้วค่ะ

ตอนเดือนพฤษภาที่ผ่านมา น้องสาวสามีโทรมาบอกว่าจะขายบ้านคนอื่น ถ้าไม่ยอมจ่ายเิงินมา 2 ล้าน 3 แสนบาท ซึงความจริงเขาไม่ได้เป็นคนจ่ายเงินค่าเช่ากับกรมธนารักษ์เลย ส่วนตัวบ้านคุณยายเป็นคนสร้างและจ่ายเงินเองค่ะ

ทำยังไงดีคะ เขาบอกจะมาฟ้องเราค่ะ ทางเขาจะฟ้องร้องเราได้มั้ยคะ

58.8.48.165

แป้ง

แป้ง

ผู้เยี่ยมชม

kitty.giggle.22@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

28 ก.ค. 2554 17:37 #1

ถ้าเขาไม่ได้เป็นเจ้าของบ้าน เขาจะฟ้องคุณข้อหาอะไรเล่าครับ

115.87.28.133

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

แป้ง

แป้ง

ผู้เยี่ยมชม

lovelybeautypreorder@gmail.com

29 ก.ค. 2554 12:09 #2

แล้วเขาจะขายสิทธิการเช่าได้มั้ยคะ

58.11.111.24

แป้ง

แป้ง

ผู้เยี่ยมชม

lovelybeautypreorder@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

29 ก.ค. 2554 17:02 #3

ถ้าเขาเป็นผู้เช่า ก็มีอำนาจขายสิทธิการเช่าให้ผู้อื่นได้

58.11.204.75

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image