น่าสงสาร

น่าสงสาร

ผู้เยี่ยมชม

m.4433@hotmail.com

ที่ดินไม่มีทางเข้าออก (ที่ดินตาบอด)ไครก็ได้ช่วยที (4613 อ่าน)

4 ส.ค. 2554 11:06

ไครก็ได้ช่วยด้วยครับเรื่องที่ดินไม่มีทางเข้าออก(ที่ดินตาบอด)ทำยังไงดีไม่รู้จะปรึกษาไครครับ

เรื่องมีอยู่ว่าแม่กับผมมีที่ดินอยู่แปลงหนึงที่ไร/นา เป็นสมบัติของพ่อแต่ตอนนี้พ่อเสียแล้วตอนนี้ที่ดินได้ขึ้นชื่อของผมกับแม่ แต่ปัญหามีอยู่ว่าเป็นที่ไม่มีทางเข้าออก(ที่ตาบอด) แล้วที่ดินมีพื้นที่ดิดกับที่ดินของคนอื่นสามเจ้าของ # ผมเคยถามซื้อที่ดินเพื่อทำทางเข้าออก ติดติดกับแนวเขตที่ดินโดยขอใช้ความกว้างประมาร 2.50-300เมตร ของที่ดินเจ้าของเขาทั้ง 3 เจ้าครับแต่ไม่มีไครขายเลยทั้งที่ผมให้ราคาสูงแล้วนะครับผมเลยจนปัญญาช่วยผมด้วยครับ # แต่ละเจ้าพื้นที่ห่างจากถนนดังนี้ ครับ 1. ด้านข้างฝั่งตะวันออกติดกับ 2 เจ้าห่างจากถนนสาธารณะประโยชน์ (ทางราดยาง) ประมาณ200-250เมตร

2. ด้านข้างฝั่งตะวันตกติดกับ อีก 1 เจ้าห่างจากถนนสาธารณะประโยชน์ (ทางลูกรัง) ประมาณ 50 เมตร ไม่น่าเกิน

ผมอยากรบกวนสอบถามปรึกษาปัญหาครับ

1. ผมจะทำยังไงถึงจะมีทางเข้าออก ที่ดินครับ

2. ผมจะขอทางเข้าออกทางด้านไหนดีครับ

3. ผมอยากจะขอซื้อทางเข้าออกครับเพื่อจะได้ไม่มีปัญหากันแต่เขาไม่ขายให้จะทำยังไงดีครับ

ป.ล. ผมอยากได้ทางเข้าออกมากเลยครับ ขอขอบคุณไว้ ณ ที่นี่เลยนะครับ ขอบคุณครับ

1.47.233.180

น่าสงสาร

น่าสงสาร

ผู้เยี่ยมชม

m.4433@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

4 ส.ค. 2554 20:03 #1

ถ้าที่ดินแปลงใดมีที่ดินแปลงอื่นล้อมอยู่จนไม่มีทางออกสู่ทางสาธารณะ เจ้าของที่ดินแปลงนั้นย่อมจะขอผ่านที่ดินที่ล้อมอยู่ไปสู่ทางสาธารณะได้ ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 1349 ดังนั้นกรณีของคุณจึงขอผ่านที่ดินทิศใดก็ได้ แต่ต้องใช้ค่าทดแทนให้เขาตามจำนวนเงินที่จะตกลงกัน ถ้าเจ้าของที่ดินแปลงอื่นไม่ยินยอมให้ผ่าน คุณก็ฟ้องศาลให้เปิดทางได้ กฎหมายเรียกว่า ทางจำเป็น

115.87.2.64

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image