nattha

nattha

ผู้เยี่ยมชม

mookarin405@gmail.com

ถนนส่วนบุคคล (132 อ่าน)

21 พ.ค. 2564 13:56

สอบถามเรื่องทางส่วนบุคคลค่ะ

แม่แบ่งที่ดินเป็น 2 แปลง ให้พี่สาวและดิฉันคนละครึ่ง เป็นบังกะโลให้เช่ารายวันทั้ง 2 ฝั่ง ด้านหน้าที่ดินติดถนนใหญ่ ตรงกลางเห็นพ้องต้องกันว่าควรทำถนน 4 เมตร แบ่งจากที่ดินของแต่ละคน ๆ ละ 2 เมตร เพื่อให้ลูกค้าของบังกะโลทั้งสองคนได้ใช้เข้าออก โดยห้ามบุคคลทั่วไปใช้ อยากสอบถามดังนี้

1.ควรจดทะเบียนเป็น ถนนส่วนบุคคล มั้ยค่ะ เหตุผลที่อยากจดเป็นถนนส่วนบุคคลเพราะดิฉันตั้งใจจะแบ่งที่ดินในส่วนของตนเองเป็นแปลงเล็ก ที่ดินด้านในถึงแม้จะไม่ติดถนนใหญ่แต่ติดถนนส่วนบุคคล น่าจะสามารถเอาเข้าธนาคารได้

2.กังวลกลัวว่าจะกลายเป็นถนนสาธารณะ เพราะกลัวว่าเจ้าของที่ดินที่อยู่ด้านหลังจะฉวยโอกาสใช้ทาง ควรทำอย่างไร

3. มีคนเสนอแนวคิดที่จะติดป้าย "บุคคลภายนอกห้ามเข้า เฉพาะลูกค้าและผู้ติดต่อบังกะโลเท่านั้น" จะเป็นแนวคิดที่ดีมั้ยค่ะ

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ

182.232.180.58

nattha

nattha

ผู้เยี่ยมชม

mookarin405@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image