ณัทชรีย์

ณัทชรีย์

ผู้เยี่ยมชม

toey_kinki@hotmail.com

ปรึกษาเรื่องถูกข่มขู่ทำร้ายร่างกาย (6519 อ่าน)

15 ก.ค. 2555 09:22

สวัสดีค่ะ
ดิฉันมีปัญหาอยากจะปรึกษา คือว่าที่บ้านดิฉันเลี้ยงสุนัขอยู่ 2 ตัว พันธุ์เล็ก พอมันเห่า บ้านตรงข้าม ก็โวยวาย ซึ่งมันจะเห่าเฉพาะมีคนแปลกหน้ามาใกล้บ้าน และปัจจุบันมีการก่อสร้างแถวบ้าน สุนัขเลยเห่า แต่ก็ช่วงระยะสั้น ๆ ทีนี้คนที่อาศัยบ้านตรงข้ามไม่พอใจ (ผู้ชายอายุประมาณ 40-50 ปี พร้อมบุคคลในบ้าน) ออกมาข่มขู่ อาระวาดตลอดเวลา พอดิฉันนิ่ง ๆ ไม่สนใจเขา เขาก็หาว่าดิฉันท้าทายเขา ออกอาละวาด ขว้างสิ่งของมาที่ประตูบ้าน และท้าทายให้ออกไป เพื่อจะได้ตบดิฉันให้สลบ และด่าทอ คำหยาบคายที่หน้าบ้านดิฉัน ดิฉันเกิดความอับอายเป็นอย่างมาก โดยเรื่องนี้ได้บันทึกประจำวันกับตำรวจไว้แล้ว วันต่อมา ก็มาหาเรื่องอีกเช่นเคย ซึ่งสุนัขที่บ้านไม่ได้เห่าเลย โดยมาข่มขู่ว่า จะให้ดิฉันและมารดาอยู่บ้านอย่างไม่สงบสุข รวมถึงขู่ทำร้ายร่างกาย อ้างว่าตัวเขาสามารถทำร้ายแล้วหนีไปด้วยแค่คนเดียวไม่มีปัญหาอะไร แต่จะให้บ้านดิฉัน ซึ่งมีแต่ผู้หญิงกับมารดาที่ชราแล้ว อยู่อย่างไม่สงบ จนดิฉันต้องแจ้งสายตรวจ และขอลงบันทึกประจำวันไป เพื่อเป็นหลักฐาน ดิฉันอยากทราบว่า
1. ถ้าคน ๆ นี้ยังมาก่อความรำคาญและข่มขู่อย่างนี้อยู่เรื่อยไป สามารถฟ้องร้องคดีได้หรือไม่ เพราะดิฉันคิดว่ากำลังถูกคุกคามเกินขอบเขตทำให้อยู่อย่างไม่สงบสุข แล้วอาจเกิดเหตุอันตรายแก่ร่างกายและทรัพย์สินได้ เพราะเวลาเขาออกมาอาละวาด เขาไม่สามารถควบคุมอารมณ์โกรธของเขาได้ ด่า ทอ ด้วยคำหยาบคายต่าง ๆ ทำให้ดิฉันอยู่อย่างไม่สงบสุขและอับอายอย่างมากต่อบ้านอื่น
2. ดิฉันต้องใช้หลักฐานอะไรได้บ้างคะ ดิฉันมีแค่วิดีโอที่อัดไว้ล่าสุดตอนเขาคุกคามค่ะ
รบกวนแนะนำให้ด้วยค่ะ

115.67.96.8

ณัทชรีย์

ณัทชรีย์

ผู้เยี่ยมชม

มลวดี

มลวดี

ผู้เยี่ยมชม

molvadee@yahoo.com

26 มี.ค. 2560 14:17 #5

ดิฉันก็โดนคล้ายกับคุณณัทชรีย์ค่ะ ฉันเช่าบ้านอยู่ คนเช่าอีกห้องก็ไม่ให้ดิฉันเดินออกผ่านเค้า เค้าก็ด่าขู่ทำร้าย เหมือนคุณค่ะ แต่ดิฉันคิดว่าอย่าไปโรงพักเลยเสียเวลาเปล่า
ก่อนจะไปโรงพักก็คิดก่อนว่า ฟ้องคดีขู่ทำร้ายร่างกายบาดเจ็บสาหัด มาตราที่เท่าไหร่ก็จำไป มีคลิปวีดีโอด้วย ดิฉันคิดว่าจะทำแบบนี้น่ะ ตำรวจจะต้องฟังแน่ค่ะ ไม่ใช่ไปทำสำนวน
คุณเชื่อไหม ถ้าคุณมีเลือดออกแล้วเค้าถึงจะสนใจคุณ ดิฉันคิดว่า คิดมาตราไปเลย ตำรวจมักจะกลัวคนที่ฉลาดกว่าค่ะ เพราะตำรวจน้อยคนนักที่ทำสำนวนจะเก่งเทพเหมือนทนายค่ะ

14.207.100.227

มลวดี

มลวดี

ผู้เยี่ยมชม

molvadee@yahoo.com

นี

นี

ผู้เยี่ยมชม

anchamita32026@gmail.com

24 ก.พ. 2565 20:39 #6

หนูโดนข่มขู่ทำร้ายร่างกาย โดยน้องชายของสามีซึ่งอยู่บ้านหลังเดียวกัน หนูควรทำยังไงก่อนดีคะ หนูอยู่ในห้องแล้วเขาก็ทุบกระจกและเตะประตูห้องคะ สาเหตุมาจากพัดลมห้องของหนูมีเสียงทำให้เขารำคาญ เขาเลยตัดสายไฟพัดลมห้องของหนูทิ้ง หนูโกรธก็เลยด่าเขาคะ แล้วเขาก็โมโหข่มขู่จะทำร้ายร่างกายหนูคะ

171.4.228.50

นี

นี

ผู้เยี่ยมชม

anchamita32026@gmail.com

W.p.t

W.p.t

ผู้เยี่ยมชม

warinyupa.phojan@gmail.com

22 พ.ค. 2565 11:02 #7

คือน้องสวยอายุ 14 ปี ไปคบกับผู้ชายอายุ 22 ปี แล้วมีการเซ็กส์โฟนเกิดขึ้นหลังจากนั้นน้องสาวข้อเลิกแต่ตัวผู้ชายขู่ว่าจะเอาคลิปลงเน็ตแล้วก็คนฆ่าคนในบ้านด้วยค่ะ แบบนี้ผู้ชายจะติดคุยข้อหาพรากผู้เยาว์ไหมคะ

49.230.191.222

W.p.t

W.p.t

ผู้เยี่ยมชม

warinyupa.phojan@gmail.com

แพทตี้

แพทตี้

ผู้เยี่ยมชม

mmobilestreett2018@gmil.com

19 มิ.ย. 2566 20:50 #8

เขาข่มขู่เราสามารถเเจ้งความได้ไหมค่ะ

1.46.78.69

แพทตี้

แพทตี้

ผู้เยี่ยมชม

mmobilestreett2018@gmil.com

โอ๊ต

โอ๊ต

ผู้เยี่ยมชม

janjira260941@gmail.com

13 ก.ค. 2566 18:22 #9

ตัวผมได้ก่อเหตุ มีเรื่องต่อยหน้าร้านเหล้าจากนั้นได้เอาอาวุธปืน(ปืนลม) ออกมาขู่ แล้วก้อหนี แต่รถจอดอยู่กับที่ ต่อมาตำรวจได้ยกรถไป โรงพักทางพี่สาวไปติดต่อคืนก้อไม่ให้ ต่อมามีหมายค้นมาที่บ้านไม่เจอตัวผม ตำรวจให้ผมไปมอบตัว ผมอยากรู้โดนข้อหาอะไร

49.237.47.191

โอ๊ต

โอ๊ต

ผู้เยี่ยมชม

janjira260941@gmail.com

orologi replica

ผู้เยี่ยมชม

123@163.com

ผู้เยี่ยมชม

123@163.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

15 ก.ค. 2555 14:43 #1

เวลาคุณแจ้งความตำรวจ คุณต้องแจ้งให้ดำเนินคดี มิใช่แค่แจ้งไว้เป็นหลักฐาน แค่แจ้งไว้เป็นหลักฐานตำรวจจะไม่สามารดำเนินคดีกับเขาได้ครั้งต่อไปนำวีดิโอที่บันทึกไว้มอบให้ตำรวจด้วย

124.121.133.26

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ณัทชรีย์

ณัทชรีย์

ผู้เยี่ยมชม

15 ก.ค. 2555 16:19 #2

สามารถทำได้เหรอคะ เพราะเวลาแจ้งดิฉันได้บอกตำรวจทุกอย่าง บอกด้วยว่ามีวีดิโอ ถามตำรวจว่าสามารถทำอะไรได้บ้างอยากดำเนินคดี ตำรวจบอกว่า ทำไม่ได้ ทำได้แต่แจ้งไว้เป็นหลักฐาน เพราะทางโน้น ยังไม่ได้ทำร้ายร่างกาย จึงไม่สามารถดำเนินคดีอะไรได้

115.67.32.39

ณัทชรีย์

ณัทชรีย์

ผู้เยี่ยมชม

ณัทชรีย์

ณัทชรีย์

ผู้เยี่ยมชม

15 ก.ค. 2555 17:16 #3

ขอถามอีกนิดหนึ่งค่ะ สามารถดำเนินคดีย้อนหลังได้หรือไม่คะ หรือว่าต้องรอครั้งต่อไปถึงจะสามารถดำเนินคดีได้ แล้วกรณีนี้สามารถเป็นคดีเพ่งหรืออาญาคะ ถ้าสามารถดำเนินคดีได้ ก็จะทำค่ะ ดิฉันถูกกระทำมาตลอด อยากที่จะลุกขึ้นสู้บ้างค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

115.67.96.27

ณัทชรีย์

ณัทชรีย์

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

15 ก.ค. 2555 18:23 #4

ดำเนินคดีได้ แต่โทษมันเบาเพราะเป็นเพียงความผิดลหุโทษ แต่ก็อาจจะทำให้เขาเกรงใจคุณบ้าง

124.122.225.121

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image