sitte

sitte

ผู้เยี่ยมชม

ppongana@sanook.com

ที่ดินมีปัญหากับพี่สาว (972 อ่าน)

17 ส.ค. 2554 21:25

คือตอนนี้ผมเริ่มมีปัญหากับพี่สาวเรื่องที่ดิน เีิริ่มเรื่องเลยครับ
เมื่อประมาณ 3 ปีที่แล้วแม่แบ่งที่ไร่ให้เรา 4 คนพี่น้อง คนละแปลงเท่าๆกัน เผอิญว่าที่ผมติดกับ
พี่สาวคนที่ 2 แล้วผมติดธุระไม่ได้ไปเซ็นต์รับรองโฉนด พี่สาวคนที่ 2 ก็เลยไม่ได้แบ่งที่ให้ผมและ
ทำโฉนดเป็นใบเดียว(โฉนดสลักหลัง ห้ามเปลี่ยนถ่ายโอน 10ปี) แล้วรับปากกับผมว่าจะแบ่งให้ที่หลัง
ไอ้ผมก็ว่าพี่สาวนะ ก็คงพูดกันง่าย ถัดมาปีที่แล้วผมกังวลว่าอาจมีปัญหาก็เลยพาพี่สาวคนโตและพี่ๆน้องๆ
คนอื่นๆ ไปแบ่งที่กันโดยทำการขุดหลักแดนให้ชัดเจน แต่ว่าสงกรานต์ที่ผ่านมาผมกลับบ้าน แม่แบ่งที่นา
ให้เราอีกแล้วไปชี้จุดแบ่งกัน ปรากฏว่าผมก็มีปัญหากับพี่สาวคนที่ 2 อีกและ ทั้งๆที่แม่เป็นคนแบ่งให้
แต่พี่สาวไม่ยอม และแบ่งให้ผมไม่ตามที่แม่แบ่งให้อีก ผมก็ตัดลำคาญให้แ่ก่ไปอีก แต่ดูแก่โมโหมาก
และพี่สาวคนโตก็เคยพูดกับผมว่า ที่ไร่ที่เป็นโฉนดในเดียวพี่สาวคนที่ 2 เขาจะไม่ให้ผมแล้ว คราวนี้และครับ
ผมเริ่มกังวลว่าคงต้องมีเรื่องกันแน่ๆกับพี่สาวคนนี้ ช่วยหาทางออกให้ด้วยครับ

58.97.37.61

sitte

sitte

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

18 ส.ค. 2554 19:11 #1

แม่คุณยังอยู่ ก็ให้แม่คุยกับพี่สาวดีกว่า ในทางกฎหมายคุณอาจให้แม่ทำบันทึกว่าเจตนาให้ที่ดินแก่คุณ แต่เป็นชื่อพี่สาว เพื่ออ้างอิงต่อศาลในภายหลัง หากต้องฟ้องร้อง

58.11.199.182

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

sitte

sitte

ผู้เยี่ยมชม

26 ส.ค. 2554 12:04 #2

ดูท่าทางพี่สาวคงไม่ให้ผมแน่ครับ แต่ทำบันทึกนี้ต้องมีเอกสารอะไรบ้างครับ และต้องให้พี่สาวเช็นต์เป็นลายลักษณ์
อักษรด้วยหรือเปล่า หากเขาไม่เช็นต์ละ และต้องมีพยานอื่นเพิ่มใหม

116.68.159.61

sitte

sitte

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

26 ส.ค. 2554 20:43 #3

บันทึกหมายถึงให้แม่เป็นคนทำ พี่สาวนะเขาไม่ลงชื่ออยู่แล้ว

58.11.199.211

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image