ผู้เดือดร้อน

ผู้เยี่ยมชม

genieangel@hotmail.com

สอบถามค่ะ (982 อ่าน)

21 ส.ค. 2554 12:35

ปรึกษาค่ะ เรื่องมีอยู่ว่า มีคนรู้จักยืมเงินไป 130000 ค่ะ(ทำเป็นสญญายืมเงินไว้ มีสญญากะสำเนาบตรประชาชนลงลายมือว่าได้ยืมเงินไป 130000 จริง) รับปากจะผ่อนหนี้ให้เดือนละ 6000 ค่ะ และรับปากเป็นสััญญาปากปล่าวว่าจะให้ดอกเบี้ยด้วยนะค่ะคือผ่อนชำระเดือนละ 6000 เป็นเวลา 3 ปีค่ะ แต่เรื่องดอกเบี้ยไม่ได้ระบุในสัััััััััญญานะค่ะ เพราะนู๋เห็นว่าเกินที่กฎหมายกำหนดค่ะ ต่อมาได้ได้ติดต่อมาว่าขอผ่อนเดือนละ 6000 เท่าจำนวนต้นไม่ให้คิดดอก เมื่อประมาณเดือนที่แล้วค่ะ และได้ตกลงเพราะเห็นว่าเอาตำรวจที่ไหนไม่ทราบบอกว่าตำรวจจะเป็นคนดำเนินการให้หมด แต่ตอนนี้ไม่จ่ายค่ะ และเมื่่อเช้าได้ติดต่อมาว่าขอผ่อนเป็นเดือนละ 3000 บาท และบอกว่าจะเอาตำรวจมาคุยเพราะว่าไม่มีเงินผ่อนให้ไปฟ้องศาลเอาค่ะ อยากทราบว่าถ้าอยากได้เงินต้นคืนทั้งหมดทีเดียวฟ้องได้เลยหรือเปล่าค่ะ หนี้ที่่ผ่อนให้ก็ไม่เคยตรงไม่ครบและไม่มีหลักฐานการผ่อนเงินเลยค่ะ เพราะบางทีเค้าก็ตัดจากเงินที่แม่นู๋ติดเงินเค้า(แต่นู๋ไม่ทราบเรื่องค่ะ มารู้ทีหลังก็ผ่านมา 6 เดือนแล้วค่ะ ที่แม่นู๋เป็นคนผ่อน)แต่ทางเค้าก็คงไม่มีหลกฐานการโอนเงินแต่อย่างใดมาให้ทางนู๋เลยค่ะ พอถึงกำหนดเค้าจะผ่อนเงินก็มีปัญหาจะให้ฟ้องบ้าง จะให้เอาตำรวจมาคุยบ้าง ) นู๋ทราบมาว่าที่บ้านเค้ามีที่ดินอยู่ที่ต่างจังหวัด แต่เป็นชื่อพ่อของเค้า ไม่ทราบว่าสามารถฟ้องได้หรือเปล่าค่ะ แล้วต้องดำเนินการอย่างไรบ้างค่ะ ตอนนี้เดือดร้อนจริงๆๆ ค่ะ หรือสามารถยืดเอาเงินเดือนหรือรายได้ของเค้าให้โอนมาทางนี้ได้หรือเปล่าค่ะ (แอบทราบมาว่าพอเค้าได้เงินเค้าก็ไปเข้าบ่อนแถวบ้านค่ะ)และเค้าก็อ้างอีกว่าเค้าไม่มีทรพย์อะไรเลย รายได้ก็ไม่มี ฟ้องไปก็ไม่ได้อะไรนะค่ะ อยากได้เงินคืนทั้งหมดเลยหรือไม่ก็ผ่อนจ่ายแบบภายใน 1 ปีนะค่ะ พอจะมีทางไหนบ้างหรือเปล่าค่ะ รบกวนติดต่อกลับทางเมล์ด้วยนะค่ะ แล้วถ้าฟ้องต้องเสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ค่ะ เห็นว่าเป็นพอรู้จักกันกับแม่นะค่ะ เลยให้ไป แต่ตอนนี้ล่าสุดเค้าบอกว่า ให้ฟ้อง และบอกอีกว่าถือว่าเค้าจะโกงก็ได้ค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ

58.8.85.203

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

21 ส.ค. 2554 23:10 #1

ดูในสัญญาว่า มีระบุวันชำระคืนไว้แน่นอนหรือไม่ ถ้ามีกำหนดไว้แน่นอน และถึงกำหนดนั้นแล้ว ก็ให้ทนายความยื่นฟ้องศาลได้เลย แต่ถ้าไม่ได้ระบุวันชำระหนี้ไว้ควรให้ทนายความยื่นโนติ๊สก่อน

58.11.200.241

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ผู้เยี่ยมชม

22 ส.ค. 2554 17:38 #2

ระบุค่ะ คือในเอกสารระบุไว้ว่าให้ชำระภายใน 30 วนค่ะ แล้วค่าใช้จ่ายในการจ้างทนายประมาณเท่าไหร่ค่ะ สามารถดำเนินคดียืดทรพย์แล้วได้เงินเป็นก้อนหรือเปล่าค่ะ ในกรณีที่มีลูกหนี้ 2 รายสามารถฟ้องพร้อมกนได้เลยหรือเปล่าค่ะ

58.8.105.236

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

22 ส.ค. 2554 21:10 #3

ค่าจ้างทนายก็ไม่น่าเกิน 10,000 บาท ลูกหนี้ 2 ราย ที่คุณโพสต์มาถ้าลงชื่อในสัญญาต่างฉบับกันก็ต้องแยกฟ้อง เพราะเป็นคนละสัญญากัน ส่วนในการบังคับคดี ถ้ายึดทรัพย์สินของลูกหนี้ก็ต้องขายทอดตลาดให้ได้ พูดง่ายๆ ก็ต้องมีคนมาซื้อ คุณถึงจะได้เงิน

110.168.4.28

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image