nut

nut

ผู้เยี่ยมชม

illustyle.job@gmail.com

ปรึกษาเกี่ยวกับปัญหาบริษัท (747 อ่าน)

10 มิ.ย. 2555 07:14

ได้ลงทำธุรกิจกับเพื่อน2คน เปิดเป็นบริษัทจำกัด ทุนจดทะเบียน 1,500,000 เป็นกรรมการทุกคน

โดยลงทุนเช่าพื้นที่ขายของในห้าง เซ็นสัญญากับห้างไว้1ปี วางเงินประกันไว้หากเลิกเช่าร้านก่อน1ปีจะยึดเงินประกัน

โดยได้ตกลงกับหุ้นส่วน แบ่งพื้นที่ในร้านของใครของมัน ออกต้นทุนกันเอง ใครขายได้ก็เป็นของคนนั้นไปเสียภาษีตามจำนวนขายได้ของแต่ละคน โดยแชร์เฉพาะค่าเช่าร้านที่จ่ายล่วงหน้าทุกเดือน

ทำกิจการมาได้ประมาณ7เดือนขาดทุนกันคน (จ้างบัญชีปิดงบไปขาดทุน) แล้วตอนนี้ผมไม่ต้องการทำกิจการต่อไปเพราะ

- กิจการส่วนของผมขาดทุน ของทุกคนก็ขาดทุน ผมไม่ต้องการดำเนินกิจการต่อ

- พอได้ศึกษาเกี่ยวกับบริษัทจำกัด ปัญหามันเยอะ และการทำงานภายในมันขัดกับรูปแบบการทำงานแบบบริษัท (คือขายใครขายมัน เอาแค่ต้นทุนของแต่ละคนมารวมกันเป็นต้นทุนบริษัท ถ้าต่อไปส่วนของผมขายดีขึ้นมากลัวมีปัญญา)

- ขาดทุนกันทุกคน แต่หุ้นส่วนอีก2คนอยากต่อสัญญาเช่ากับทางห้างไปอีกปี ส่วนผมอยากพอแค่นี้แล้ว (คือถอนตัวก่อนหมดสัญญาเช่า เพราะผมอยู่ครบ1ปีตามสัญญาเช่าผมก็ไม่ได้ค่าประกันส่วนของผมคืน หุ้นส่วนให้เหตุผลว่าร้านยังไม่เลิกเงินประกันไม่ได้ ต้องอยู่ถึงตอนร้านเลิกออกก่อนไม่ได้)

คำถามคือ

1. ผมศึกษามาคราวว่า ผมไม่สามารถถอนหุ้นได้ ต้องขายหุ้นเท่านั้น แต่ขาดทุนแบบนี้ใครจะซื้อผมสามารถฟ้องปิดบริษัทไหมครับ เพราะยอดมันขาดทุน

2.ถ้าผมต้องอยู่ต่อ ผมสามารถแก้ไขระบบการทำงานแปลกๆของบริษัทผม ให้เป็นแบบปกติที่คนเค้าทำกันคือออกค่าใช้จ่ายเท่ากันทุกคน สินค้าขายได้ก็ต้องปันผลกันทุกคน ไม่ใช่ขายใครขายมัน ได้เงินใครเงินมัน ผมสามารถทำได้ไหมครับ ถึงแม้หุ้นส่วนไม่ยอม (แบบถ้าคุณไม่ยอมผมฟ้องนะ)

3.มีทางออกอื่นๆพอช่วยผมหรือไม่ครับ ทางทนายความสามารถช่วยได้ไหมครับแล้วค่าบริการเท่าไร

171.7.143.176

nut

nut

ผู้เยี่ยมชม

illustyle.job@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

10 มิ.ย. 2555 19:58 #1

1. สามารถฟ้องให้เลิกบริษัทได้เลยครับ
2. มันจะลำบาก เพราะผู้ถือหุ้นคนอื่นเขาไม่ยอม
3. ถ้าฟ้องให้เลิกบริษัท ก็ต้องเสียค่าทนายความ และการเลิกบริษัทก็ไม่น่าจะมีประโยชน์ เพราะไม่มีทรัพย์สินอะไรให้แบ่งแล้ว ก็โอนหุ้นให้เขาไปฟรีๆ จะเป็นไร คุณจะได้หมดกังวล หากบริษัทมีปัญหาภายหลัง

124.122.49.51

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image