single mom

single mom

ผู้เยี่ยมชม

about_eed@hotmail.com

ผู้ชายทำท้องจนคลอดลูกมาแล้วแต่ไม่รับผิดชอบอะไรเลยค่ะ (1397 อ่าน)

24 ส.ค. 2554 15:41

หนูอายุ 21 ผู้ชายทำท้องจนคลอดลูกมาแล้วแต่ไม่รับผิดชอบอะไรเลยค่ะ ตอนที่ผู้ชายรู้ก็หนีหายไป ญาติผู้ใหญ่ฝ่ายหนูเลยไปเจรจากับผู้ใหญ่ฝ่ายชายที่บ้านฝ่ายชาย ทางนั้นก็บอกจะช่วยเรื่องค่าใช้จ่ายต่างให้ แต่จนป่านนี้เกือบ 2 ปี ไม่เคยได้รับความช่วยเหลืออะไรเลย หนูเป็นธาลัสซิเมีย และไม่สามารถมีลูกได้อีก ในใบเกิดลูกก็มีชื่อว่าผู้ชายเป็นพ่อใช้นามสกุลพ่อ หนูสามารถฟ้องหรือเรียกร้องอะไรจากพ่อเด็กได้บ้างค่ะ

124.121.15.145

single mom

single mom

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

24 ส.ค. 2554 21:24 #1

ต้องไปฟ้องให้เขาจดทะเบียนรับรองเด็กเป็นบุตร และเรียกค่าอุปการะเลี้ยงดูบุตร แต่ทั้งนี้ฝ่ายชายจะต้องมีรายได้เพียงพอ เช่นทำงานมีเงินเดือนประจำ ฯ ทั้งนี้เพราะเป็นคดีแพ่ง ศาลไม่สามารถบังคับให้เขาจ่ายเงินได้ ถ้าเขาไม่จ่ายเงินตามคำพิพากษาก็ต้องบังคับคดี เช่น อายัดเงินเดือนเขามาเป็นค่าเลี้ยงดูบุตร แต่ถ้าเขาไม่มีเงินเดือน ไม่มีทรัพย์สิน ไม่มีงานทำ ก็จะบังคับคดีไม่ได้ กล่าวง่ายๆ ไม่ได้อะไรเลย

124.122.219.226

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ปนัดดา

ปนัดดา

ผู้เยี่ยมชม

27 ส.ค. 2554 20:50 #2

แต่ในใบเกิดมีชื่อเขาเป็นบิดาน่ะค่ะ เพราะช่วงที่ไปฝากท้องหนูดันเป็นธาลัสซิเมีย หมอเลยให้พ่อเด็กมาตรวจเลือด ที่โรงบาลจะมีเจ้าหน้าที่แจ้งเกิด พ่อของเด็กก็เอาเอกสารไปยื่นทำใบเกิดปกติ ยังต้องไปจดรับรองด้วยหรอค่ะ แล้วตัวพ่อเด็กรู้สึกว่าจะทำงานเกี่ยวกับร้านขายเสื้อผ้าค่ะทำกับน้าของเขา ตรงนี้ถือว่าเป็นงานของเขาด้วยไหมค่ะ

124.122.33.141

ปนัดดา

ปนัดดา

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

28 ส.ค. 2554 10:17 #3

ถึงแม้จะแจ้งเกิด เด็กก็ยังเป็นลูกนอกกฎหมายของพ่อเด็ก เพราะพ่อเด็กยังไม่ได้จดทะเบียนสมรสกับคุณ ส่วนงานของเขาจะใช่หรือไม่ ประเด็นสำคัญอยู่ที่การบังคับคดีได้หรือไม่ ไม่ใช่อยู่ที่งานของเขาใช่หรือไม่

124.122.231.144

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ปนัดดา

ปนัดดา

ผู้เยี่ยมชม

29 ส.ค. 2554 08:18 #4

ไม้ได้จดทะเบียนก็ไม่สามารถเรียกร้องใดๆได้เลยใช่รึป่าวค่ะ

115.87.7.225

ปนัดดา

ปนัดดา

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

29 ส.ค. 2554 09:13 #5

เรียกได้เฉพาะค่าอุปการะเลี้ยงดูบุตร แต่จะบังคับคดีได้หรือไม่เป็นอีกประเด็น ผมว่าคุณคงไม่เข้าใจคำว่า [size=150%]"บังคับคดี" [/size] เพราะว่าหากศาลพิพากษาให้เขาจ่ายค่าเลี้ยงดูบุตรเดือนละ 4,000 บาท ไอ้ที่เขาจะยอมจ่ายเป็นเงินสดทุกเดือนนะคงเป็นไปไม่ได้ เราก็ต้องให้เจ้าพนักงานบังคับคดียึดทรัพย์สินอื่นมาขายทอดตลาด หรืออายัดเงินเดือนหรือเงินฝากในธนาคารมาจ่ายให้เรา แต่ถ้าเขาไม่มีทรัพย์สินอะไรเลย เราก็บังคับคดีไม่ได้

110.169.140.185

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

Jeab

Jeab

ผู้เยี่ยมชม

jeabcopper@hotmail.com

31 ส.ค. 2554 20:07 #6

ดิฉันประสบปัญหาเหมือนคุณ single mom เมื่อก่อนผู้ชายมีเงินเดือนพอรู้ว่าท้องก็ลาออกจากงานหนีกลับไปอยู่บ้านกับพ่อแม่ ไม่ทำงานจนถึงทุกวันนี้ ตอนนี้ท้องได้ 7 เดือนแล้วค่ะ ทางฝ่ายชายบอกว่าจะฟ้องยังไงก็ไม่รับรองบุตรให้ ไม่จ่ายใดๆ ทั้งสิ้น และศาลก็บังคับอะไรเขาไม่ได้ด้วย เป็นจริงหรือเปล่าค่ะ ตั้งแต่รู้ว่าท้องเขาก็ทิ้งไปเลย แล้วมาบอกว่าแอบไปแต่งงานกับผู้หญิงอีกคนหนึ่งในระหว่างที่คบหากับดิฉัน แต่ไม่ได้จดทะเบี่ยนสมรส อย่างนี้ดิฉันจะทำอะไรได้บ้างเพราะตอนนี้ดิฉันก็ตกงานเหมือนกัน เครียดค่ะ

110.49.242.148

Jeab

Jeab

ผู้เยี่ยมชม

jeabcopper@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

31 ส.ค. 2554 22:29 #7

เรื่องจดทะเบียนรับรองเด็กเป็นบุตร ถ้าศาลพิพากษาให้จดทะเบียน ถ้าเขาไม่ไปจดก็ใช้คำพิพากษาไปให้เจ้าหน้าที่สำนักงานเขตหรือที่ว่าการอำเภอจดได้เลย แต่ปัญหาที่สำคัญกว่าคือค่าอุปการะเลี้ยงดูเด็ก ซึ่งอาจจะบังคับคดีไม่ได้ตามที่ตอบไปก่อนหน้านี้

124.122.211.196

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

single mom

single mom

ผู้เยี่ยมชม

13 ก.ย. 2554 20:26 #9

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

124.121.10.115