คงฤทธิ์

คงฤทธิ์

ผู้เยี่ยมชม

pom.pom.girl@hotmail.com

ที่บ้าน (934 อ่าน)

14 ก.ค. 2555 19:35

มีที่ดินเป็นที่บ้านครับ มรดกนี้เป็นชื่อของปู่ที่เสียไปนานแล้ว นานมากตั้งแต่ปี 2540 พ่อแม่แต่งงานกันอยู่กันมาดกือบ 40 ปี เพราะตอนนี้ผมอายุ 36 แล้วครับ แต่ตอนนี้พ่อเสียแล้วที่ก็เลยยังไม่ได้โอนครับ แล้วตอนนี้อาของผม คือน้องพ่อเขาได้มาทวงสิทธิ์ตรงนี้ แต่ที่ดินส่วนอื่นเขาโอนกันเรียบร้อยแล้ว พ่อเสียผมก็ไม่ได้โอน อาเขาอยากได้ที่ดินตรงนี้คืนครับ แล้วตอนนี้เขาได้มาขอแบ่งอีกครับทั้งที่ส่วนของเขาก็ได้ไปแล้ว แต่ผมไม่ยอมแบ่งครับ แล้วมันเป็นที่ ที่บ้านผมอยู่มาตั้งแต่เกิดแล้วครับ แล้วตอนนี้เขาได้ฟ้องทนายแล้วครับ ผมจะทำยังไงดีครับ ผมยังพอมีทางออกมั้ยครับ กับที่ดินแปลงนี้ ผมยังมีช่องทางที่จะสู้คดีได้มั้ยครับ

125.24.87.18

คงฤทธิ์

คงฤทธิ์

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

15 ก.ค. 2555 14:55 #1

บ้านและที่ดินนั้นเป็นทรัพย์มรดกของปู่ ถ้าปู้ไม่ได้ทำพินัยกรรมไว้ ย่อมตกได้แก่ทายาทชั้นบุตรมีสิทธิได้รับทุกคน ไม่ว่าจะเป็นทั้งพ่อและอาของคุณ คุณจะอ้างว่าอยู่มานับสิบปีแล้วไม่ได้

124.121.133.26

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

คงฤทธิ์

คงฤทธิ์

ผู้เยี่ยมชม

16 ก.ค. 2555 20:16 #2

แต่ส่วนของอาเค้าได้แล้วครับ ที่ตรงนี้ที่เค้าอยากได้เพราะเค้าอยากให้ลูกช่ยเค้าครับ ที่ผมบอกว่าอยู่เป็นสิบปีนั้น เพราะผมเคยปรึกษากับกรมที่ดินครับ เพราะวันนั้นผมไปทำธุระที่นั่นพอดีครับ แต่ส่วนของอาเค้าได้กันหมดแล้วครับ แล้วอย่างนี้ผมยังมีสิทธิ์สู้คดีได้รึเปล่าครับ

125.25.96.118

คงฤทธิ์

คงฤทธิ์

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

16 ก.ค. 2555 23:18 #3

ที่ว่าอาได้นะ ถ้าเป็นการได้มาโดยปู่โอนให้ก่อนตาย จะไม่ใช่การรับมรดก ดังนั้นเขายังมีสิทธิได้จากทรัพย์มรดกอีก แต่ผมว่าเครือญาติกัน ถ้าศาลไกล่เกลี่ยก็น่าจะคุยกันได้

124.121.150.230

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image