เจษฎากร

เจษฎากร

ผู้เยี่ยมชม

jessadakorn_@hotmail.com

ตั้งตัวเองเป็นผู้จัดการมรดก (1404 อ่าน)

21 ส.ค. 2555 15:11

เนื่องจากซื้อบ้านร่วมกับแฟนแต่ไม่ได้จดทะเบียนสมรสกัน ตอนนี้แฟนเสียชีวิตไปนานหลายปีแล้ว บ้านก็ผ่อนใกล้จะหมดแล้ว ทางแบงค์บอกให้ไปยื่นเรื่องที่ศาลเป็นผู้จัดการมรดก ผมควรเริ่มอย่างไรดีครับ ถ้าจ้างทนายดำเนินการให้ค่าใช้จ่ายแพงไหมครับ รบกวนด้วยครับ

118.175.64.6

เจษฎากร

เจษฎากร

ผู้เยี่ยมชม

jessadakorn_@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

22 ส.ค. 2555 09:02 #1

ติดต่อหาทนายความได้เลยครับ พร้อมหลักฐานใบมรณบัตร สำเนาโฉนดที่ดิน สำเนาทะเบียนบ้านของผู้ตาย ฯ

115.87.32.215

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

กิตติศักดิ์

กิตติศักดิ์

ผู้เยี่ยมชม

kittisak.lawyer@gmail.com

14 ต.ค. 2555 08:26 #2

ปัญหาอยู่กับหนังสือให้ความยินยอมให้เป็นผู้จัดการมรดก ครับ(บางท่านก็ให้หากทายาทไม่ยินยอมโดยไม่มีเหตุผล)

คือ คุณเป็นเจ้าร่วม บิดา-มารดา ผู้ตายต้องลงชื่อให้ความยินยอม

และศาลหลายๆท่านจะถามว่า เมื่อศาลตั้งให้เป็นผู้จัดการมรดกแล้ว จะเอาทรัพย์มรดกไปทำอะไรหรือบอกให้แบ่งให้กับ

ทายาทผู้ตาย คือทรัพย์ดังกล่าวแบ่งเป็น ๒ ส่วน (๑) คุณ (๒) ญาติผู้ตายตามลำดับชั้น

จริงๆส่งเอกสาร ชำระค่าบริการและสามารถจัดทำคำร้อง ท้ายคำร้อง กลางอากาศได้ ส่วนคุยแบบเห็นหน้าก็มีหลายโปรแกรม

ผมก็เคยใช้กับลูกความที่บางทีอยู่ไทย บางครั้งก็อยู่ต่างประเทศ

ทนายมีสภาควบคุม สบายใจได้ครับ บาย คุยกลางอากาศ ส่งงานรับงานทางเมล์แล้วไปปริ้นส์ ไปยื่นเอาเอง วันขึ้นใช้บริการ

ทนายไหนก็ได้ แต่ต้องติดต่อชำระเงินล่วงหน้า ไม่จำเป็นต้องเป็นคนเดียวกัน แต่ค่าบริการขึ้นกับอายุงาน

ยื่นศาลไหน ดูภูมิลำเนาตามทะเบียนบ้านครั้งสุดท้ายก่อนตายครับ นั่นคือศาลที่ต้องไปยื่นคำร้องตั้งผู้จัดการมรดกครับ

124.121.87.213

กิตติศักดิ์

กิตติศักดิ์

ผู้เยี่ยมชม

kittisak.lawyer@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image