เอกพันธ์

เอกพันธ์

ผู้เยี่ยมชม

sk_osashi@hotmail.com

ไม่ได้จดทะเบียนสมรสแต่มีลูก2คนแบ่งได้ไหมครับ (654 อ่าน)

7 ก.ย. 2554 21:15

คือผมกับแฟนอยุ่กันมา 5 ปี ไม่ได้จดทะเบียนสมรส มีลูกชาย 2 คน แล้ววันนึงแฟนผมเอาลูกกลับบ้านเขาบอกจะไปเยี่ยมย่า ตอนแรกก็ติดต่อกันเรื่อยๆ ผ่านไป1 เดือนก็เงียบหายไปติดต่อได้อิกที แฟนผมเขาได้ทิ้งลูกไว้ให้ ย่าของเขาเลี้ยง โดยที่แแฟนผม ไม่ได้ดูลูกเลย ผมอยากทราบว่าพอจะทำอะไรได้ไหมครับ เพื่อจะให้ลูกมาอยู่กับผม 1 คน ขอบคุณมากครับ

223.205.19.166

เอกพันธ์

เอกพันธ์

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

8 ก.ย. 2554 10:39 #1

ผมขอตอบในด้านกฎหมายก่อน คุณไม่ได้จดทะเบียนสมรสกับมารดาของเด็ก จึงไม่ใช่บิดาโดยชอบด้วยกฎหมาย ไม่มีอำนาจปกครองบุตร ถ้าอยากมีอำนาจปกครองบุตรต้องไปจดทะเบียนรับรองเด็กเป็นบุตร ถ้าเจ้าหน้าที่ไม่ยอมจดทะเบียนให้ คุณต้องไปร้องต่อศาลให้มีคำพิพากษาให้คุณจดทะเบียนรับรองบุตรได้
ส่วนกรณีทำอย่างไรถึงจะนำเด็กกลับคืนมาอยู่กับคุณ มันเป็นปัญหาการแย่งชิงตัวเด็ก ที่คุณต้องหาทางนำตัวเด็กกลับคืนมา ไม่เกี่ยวกับปัญหากฎหมาย เพราะการที่เด็กอยู่กับฝ่ายมารดาคุณก็ยังสามารถใช้อำนาจปกครองและอุปการะเลี้ยงดูเด็กได้

124.121.151.139

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

เอกพันธ์

เอกพันธ์

ผู้เยี่ยมชม

8 ก.ย. 2554 21:31 #2

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับผม

223.206.39.39