สุภาสินี

สุภาสินี

ผู้เยี่ยมชม

supannee_pear@hotmail.com

สอบถามเรื่อง การเป็นผู้ค้ำประกัน (803 อ่าน)

21 ส.ค. 2555 13:46

คือ ว่า ตัวดิฉันเอง เป็นผู้ค้ำประกันรถมอไซด์ ให้กับเพื่อน แล้วเพื่อนขาดการส่งค่างวด แล้ว ทางไฟแนนซ์มายึดเอามอไซด์ไปแล้ว แล้วก็ทางไฟแนนซ์ เขาเอามอไซด์ ขายเข้าตลาดไปแล้ว กรณีนี้ก็คือ จะมีส่วนต่างเกิดขึ้น ประมาณ 5 หมื่นกว่าบาท ยังไม่รวมดอก ถ้ารวมดอกก็อยู่ที่ 7 หมื่นกว่าบาทค่ะ แล้ว เพื่อนของดิฉัน หลบการจ่ายหนี้นี้ติดต่อเพื่อนไม่ได้ทางพ่อแม่เขาติดต่อได้แต่ไม่รับผิดชอบค่ะ ทางไฟแนนซ์ เขาก็เลยมาตามทวงที่ดิฉัน แล้วอีกประมาณสิ้นเดือนนี้เขาจะฟ้องให้ขึ้นศาล แล้วจะมีวิธีแก้ปัญหายังไงค่ะ โดยที่ตัวดิฉันเองจะไม่ต้องได้จ่าย หรือ ขึ้นศาลตามที่ศาลฟ้องค่ะ ร้อนใจมากๆๆค่ะ จะมีผลต่อตัวเรายังไงบ้างค่ะ ( ขอบคุณ คุณทนายกฤษณะมากค่ะ )

203.156.57.174

สุภาสินี

สุภาสินี

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

21 ส.ค. 2555 13:58 #1

เมื่อลูกหนี้ไม่ชำระหนี้ ผู้ค้ำประกันก็ต้องรับผิดแทน กรณีนี้คุณต้องรับผิดต่อไฟแนนซ์อยู่แล้วจะไปเกี่ยงให้ไปเอากับเพื่อนไม่ได้ แต่ถ้าจะให้ยอดหนี้มันน้อยลง ก็ตามเอารถไปคืนไฟแนนซ์ให้ได้ และถ้าเขาฟ้องศาลและมีคำพิพากษาออกมาแล้ว เขาทราบว่าคุณทำงานที่ไหนก็อาจจะไปบังคับคดีโดยการอายัดเงินเดือน

124.121.45.153

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

สุภาสินี

สุภาสินี

ผู้เยี่ยมชม

21 ส.ค. 2555 15:03 #2

ขอโทษนะค่ะ ขอถามอีกหน่อยค่ะ ในกรณี ที่ ศาลบังคับคดี อายัดเงินเดือนผู้ค้ำ คือดิฉันไม่เข้าใจว่า ทำไมเขาไม่อายัดเงินเดือนของลูกหนี้ก่อนที่จะมาอายัดของผู้ค้ำค่ะ หรือ ไม่ไปยึดทรัพย์สินทางบ้านเขาค่ะ เพราะว่า ลูกหนี้เขาทำงานเหมือนกันค่ะ (ขอบคุณค่ะ )

203.156.57.174

สุภาสินี

สุภาสินี

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image