ยอร์ช

ยอร์ช

ผู้เยี่ยมชม

squirrel-squirrel@hotmail.com

คนขายที่ดินไม่ยอมไปโอนกรรมสิทธิ์ที่ดินให้ (1134 อ่าน)

30 ก.ย. 2554 12:06

ปี 2534 ( 20 ปีมาแล้ว) ผมซื้อที่ดินจาก นาย ก. โดยทำ “หนังสือสัญญาจะซื้อขายหรือสัญญาวางมัดจำ” ไว้
ต่อมาเมื่อถึงกำหนดวันนัดโอนที่ดินปรากฏว่านาย ก. ไม่ยอมไปทำการจดทะเบียนโอนกรรมสิทธิ์ที่ดินให้ผม
แถมยังท้าให้ผมไปฟ้องศาลอีก โดย นาย ก. ให้เหตุผลว่า
1.ระยะเวลาผ่านมานานแล้ว ( 20 ปีเศษ) หนังสือสัญญาจะซื้อขายหรือสัญญาวางมัดจำ หมดอายุ ใช้ไม่ได้แล้ว
2.ไม่มีต้นฉบับ(ตัวจริง)ของ หนังสือสัญญาจะซื้อขายหรือสัญญาวางมัดจำ เพราะ ผมทำหายไป มีแต่สำเนา (ถ่ายเอกสาร) ทำให้ผมไม่สามารถใช้เป็นหลักฐานยื่นฟ้องต่อศาลได้ (นาย ก. บอกผมว่า ผมจะยื่นฟ้องศาลได้ ต้องใช้หนังสือสัญญาฯ ฉบับจริงเท่านั้น)
3.หนังสือสัญญาจะซื้อขายหรือสัญญาวางมัดจำ ไม่ถูกต้องตามกฎหมาย เพราะ ไม่ได้ติดอากรแสตมป์ จึงใช้ฟ้องศาลไม่ได้
ขอเรียนถามว่า
1.หนังสือสัญญาจะซื้อขายหรือสัญญาวางมัดจำ หมดอายุ ใช้ไม่ได้แล้ว หรือไม่
2.ถ้าผมไม่มีต้นฉบับหนังสือสัญญาฯ มีแต่สำเนาที่ถ่ายเอกสารไว้ จะสามารถฟ้องศาล เพื่อบังคับให้ นาย ก. ไปทำการจดทะเบียนโอนกรรมสิทธิ์ที่ดินให้ผมได้หรือไม่
3.หนังสือสัญญาจะซื้อขายหรือสัญญาวางมัดจำ ไม่ได้ติดอากรแสตมป์ ใช้ฟ้องศาลไม่ได้ ตามที่ นาย ก. บอก ใช่หรือไม่
ขอบคุณมากครับ

171.97.156.244

ยอร์ช

ยอร์ช

ผู้เยี่ยมชม

squirrel-squirrel@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

1 ต.ค. 2554 21:58 #1

นาย ก. ผิดสัญญาตั้งแต่วันนัดโอน สิทธิในการฟ้องคดีเริ่มตั้งแต่วันนั้น ตามข้อเท็จจริงผ่านระยะเวลา 10 ปีมาแล้ว จึงขาดอายุความ แต่ก็ยังสามารถฟ้องให้เขารับผิดชอบได้ แต่ถ้าเขาสู้เรื่องอายุความ ศาลก็ต้องยกฟ้องเท่านั้นแหละครับ
สำหรับประเด็นข้ออื่น ตอบเป็นความรู้ไปใช้ในเรื่องอื่นที่ไม่ขาดอายุความ ต้นฉบับเอกสารสูญหายต้องไปแจ้งความไว้เป็นหลักฐาน ส่วนอากรแสตมป์ขณะทำสัญญายังไม่ต้องปิด ไว้ยื่นฟ้องแล้วค่อยใช้

124.121.151.5

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image