STEPHANE

STEPHANE

ผู้เยี่ยมชม

tarathip-@hotmail.com

ทำให้ผู้มีพระคุณเดือดร้อน (814 อ่าน)

11 ต.ค. 2554 12:07

รบกวนปรึกษาหน่อยครับ
ผมเป็นชาวต่างชาติ ต้องการหย่าร้างกับภรรยาไทยที่จดทะเบียนสมรสกันที่ต่างประเทศ พอภรรยารู้เรื่อง เธอจึงไล่ผมออกจากบ้าน ผมออกมาแต่ตัวไม่มีรถ เงินที่มีมาด้วยก็เหลือน้อยมาก และผมไปขอพักอาศัยกับผู้หญิงไทยคนหนึ่ง ที่รู้จักกันทางอินเตอร์เน็ต เธอให้ผมอยู่ด้วยเพราะเห็นว่าผมไม่สบาย ฉี่เป็นเลือด ( ผมไม่สบายตอนแรกหมอสงสัยว่าจะเป็นมะเร็งต่อมลูกหมาก แต่เมื่อตรวจและทำการรักษาด้วยการกินยา ปรากฏว่าผมเป็นเพียง ต่อมลูกหมากโต ) ผมมีเพื่อนน้อยมากในเมืองไทย เพราะผมพูดไทยได้น้อย เราไม่มีเพศสัมพันธ์กัน เธอมีลูกอีก 2 คน เธอนอนกับลูกๆ ผมนอนที่โซฟา
หลังจากนั้น 2 เดือน ภรรยาผมยื่นคำฟ้องเรียกค่าทดแทนจากหญิงอื่นถึงเธอ เป็นเงินจำนวนมาก เพราะเธอหวังเรียกร้องเงินจากผม เป็นจำนวนถึง 10 ล้านบาท และผมไม่ได้อะไรจากสินสมรสเลย เธอไม่กล้าฟ้องอย่ากับผมเพราะเธอกลัวว่าผมจะยอมอย่าง่ายๆ เธอจึงไปร้องเรียกกับผู้มีพระคุณของผม ภรรยาของผมผูดโกหกทุกอย่าง บอกว่าผมไปออกงานเลี้ยงตามที่ต่างๆกับผู้มีพระคุณ ซึ่งไม่เป็นความจริงเลย ภรรยาผมบอกว่ามีคนพบเห็นมากมาย หากภรรยาผมจ้างพยานเท็จมา ต้องสร้างปัญหาให้ผู้มีพระคุณเพิ่มขึ้นแน่ๆ ผมควรทำอย่างไร หากผมไปเป็นพยานยืนยันว่าผมไม่มีเพศสัมผันธ์กับเธอ จะช่วยเธอได้แค่ไหน ตอนนี้ปัญหาอยู่ตรงที่ว่า ในตอนกลางวันไม่มีใครเป็นพยาน ได้เพราะลูกๆของเธอไปเรียนหนังสือ ขอคำช่วยเหลือและแนะนำด้วยครับ

223.204.219.93

STEPHANE

STEPHANE

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

11 ต.ค. 2554 22:22 #1

คดีไม่ยากหรอกครับ ก็เป็นพยานในคดีสิครับ ไปเบิกความที่ศาล พูดไทยไม่ค่อยได้ก็ใช้ล่าม พยานที่สำคัญที่สุดก็คือคุณนั่นแหละครับ ประเด็นสำคัญในคดีไม่ใช่เรื่องมีเพศสัมพันธ์อย่างเดียว ถึงไม่มีเพศสัมพันธ์แต่โจทก์สืบพยานได้ว่าเป็นการยกย่องหญิงอื่นฉันภริยา ก็มีสิทธิเรียกค่าทดแทนได้ แต่ก็อย่างที่ผมตอบไปแล้วในอีกคำถามหนึ่งนั่นแหละ โจทก์สืบไม่ได้ง่ายๆ หรอก โจทก์มีโอกาสแพ้มากกว่าชนะ

110.168.4.194

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

STEPHANE

STEPHANE

ผู้เยี่ยมชม

12 ต.ค. 2554 10:05 #2

ขอบคุณสำหรับคำตอบ แล้วหากโจทย์จ้างพยานเท็จล่ะครับ ตอนนี้เธอมีเงินมากกว่าผม แล้วเธอบอกว่ามีคนเห็นผมออกงานเลี้ยงต่างๆด้วย ภรรยาผมอาจให้ญาติๆของเธอเป็นพยานให้ ซึ่งความจริงไม่ใช่เลย เธอสั่งห้าม ขอร้องไม่ให้ผมไปไหนด้วยซ้ำ เพราะเธอกลัวญาติๆของสามีเก่าเห็น จะมีก็เพียงการนั่งซ้อนรถมอเตอร์ไซค์ เวลาไปโรงพยาบาล และเวลาไปธนาคาร กินข้าวเท่านั้น
อีกอย่างที่ศาลต่างจังหวัด มีล่ามภาษาฝรั่งเศสให้หรือไม่ครับ ภาษาอังกฤษผมได้นิดเดียว
ขอบคุณอีกครั้ง

223.206.94.226

STEPHANE

STEPHANE

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

12 ต.ค. 2554 20:55 #3

อย่าเพิ่งไปวิตกเกินเหตุ ถ้าพยานเบิกความเท็จว่าเห็น ปัจจุบันกล้องถ่ายรูปถือเป็นเรื่องปกติที่ทุกคนก็มีติดตัว เช่นในมือถือ ทำไมไม่แอบถ่ายมาให้ดู และพยานที่เบิกความเท็จมันจะมีพิรุธ เบิกความเกี่ยวกับสภาพแวดล้อมไม่เป็นไปตามธรรมชาติ ส่วนล่ามภาษาฝรั่งเศษต้องแจ้งศาลให้ทราบล่วงหน้า และถ้าศาลอนุญาตคุณอาจหาล่ามมาเองก็ได้

58.11.199.82

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image