น้ำหนึ่ง

น้ำหนึ่ง

ผู้เยี่ยมชม

dcc@ydm.co.th

เอาของไปจำนำที่ร้านรับจำนำ (845 อ่าน)

14 มิ.ย. 2555 09:47

ขอถามหน่อยค่ะคือหนูเอาของไปจำนำที่ร้านรับจำนำค่ะแต่พอไปถ่ายคืนเขาบอกว่าขายไปแล้วหนูเคลียกับทางร้านว่าแบบนั้นแบบนี้เขาก็เลยบอกว่าจะเอาตัวใหม่มาให้หนูแต่พี่ค่ะ ตัวที่เขาบอกนั้นไม่มีการผลิตแล้วตกรุ่นล้าหลังแต่ของหนูยังไม่ตกรุ่นเลยน่ะค่ะ..ดุเหมือนเขาจะตุกติกหนูก็เลยแจ้งความเลยตำรวจเคลียรให้เขาบอกจะเอารุ่นเดิมมาคืนหนู พี่ค่ะหนูจะรู้ได้งัยค่ะเป็นตัวเดิมของหนูหรือเปล่า ยอมแมวขายหรือเปล่าใบประกันหนูก็หายไปไหนต่อไหนแล้ว เอาของไม่ดีมาให้หรือเปล่าก็ไม่รู้ หนูจะให้เอาตัวใหม่ให้หนูได้มั้ยค่ะ

58.64.17.2

น้ำหนึ่ง

น้ำหนึ่ง

ผู้เยี่ยมชม

dcc@ydm.co.th

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

14 มิ.ย. 2555 12:16 #1

ถ้าตอบตามหลักกฎหมาย ต้องชดใช้ค่าเสียหายเป็นเงินคืนให้ เพราะทรัพย์สินที่จำนำไว้ไม่มีแล้ว แต่อย่างว่าถ้าทรัพย์สินราคาไม่เท่าไหร่ สู้กันไปมันจะไม่คุ้ม อีกประการหนึ่งผู้รับจำนำน่าจะมีความผิดทางอาญาด้วย ฐานยักยอกทรัพย์

171.99.149.226

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image