Parquet

Parquet

ผู้เยี่ยมชม

kaehaha001@hotmail.com

ไม่ยอมจ่ายค่าแรง (762 อ่าน)

14 ต.ค. 2554 15:09

อยากสอบถามหน่อยครับ คือคุณพ่อผมเป็นผู้รับเหมา แล้วตอนนี้ก็กำลังรับงานอยู่1ชิ้น โดยมีการพูดคุยกับผู้จ้างเรื่องเงิน ไม่ได้ทำสัญญาอะไรเพราะโดยปกติถ้างานออกมาเสร็จเรียบร้อย ก็จะมีการจ่ายเงินหรือจะขอเบิกก่อนเพื่อต่อทุนในการจ้างคนงานหรือซื้อสิ่งของที่จำเป็นในการทำงาน
แต่ผู้จ้างคนนี้พยายามผลัดวันประกันพรุ่ง อ้างว่างานไม่รีบร้อยต้องแก้งานอีก หลังจากแก้งานออกมาเสร็จเรียบร้อย ก็ยังไม่พอใจให้แก้อีก โดยที่ปัญหามันจะอยู่ที่คนงานที่ต้องการเบิกงานไปใช้แต่ไม่มีให้เพราะผู้จ้างไม่ยอมจ่าย ไหนจะเรื่องเครื่องไม้เครื่องมือที่ต้องซื้อมาใช้อีก
ผมอยากทราบว่าจะมีวิธีไหนที่จะทำให้เกินปัญหาแบบนี้น้อยที่สุดหรือจะได้วิธีแก้ปัญหากับคนพวกนี้ไปเลย และสามารถฟ้องร้องได้หรือไม่
เพราะผมดูเหมือนกดขี่กันมากเกินไป

124.121.171.79

Parquet

Parquet

ผู้เยี่ยมชม

kaehaha001@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

14 ต.ค. 2554 17:08 #1

ถ้าทำงานเสร็จ ถ่ายรูปให้ละเอียดทุกซอกมุม นำมาเป็นหลักฐานในการฟ้องเรียกค่าจ้างรวมทั้งค่าเสียหายจากการจ่ายเงินล่าช้า
เรื่องแบบนี้ ภาษากฎหมายเขาเรียกว่า " สัญญาจ้างทำของ " ไม่ต้องมีหลักฐานเป็นหนังสือหรอก

124.121.127.189

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image