อาทร

อาทร

ผู้เยี่ยมชม

atpssw@hotmail.com

ให้ตำรวจยืมเงินแล้วเบี้ยว (974 อ่าน)

8 ธ.ค. 2555 11:02

[size=150%]ให้เพื่อนที่เป็นตำรวจ(พ.ต.ท.)ยืมเงินครั้งแรก 2 แสน(ดอกร้อยละ 3/เดือน )แรกๆก็จ่ายดอกดีตลอด
ซักพัก มันก็มาขอกู้เพิ่มอีก 2 แสน รวมเป็น 4 แสน(ดอกเบี้ยตกเดือนละ 12000)
เวลาผ่านไปซักระยะประมาณ 1 ปี มันคืนเงินมา 3 แสน แล้วบอกว่าทุกอย่างจบกันแล้วนะเพราะดอกเบี้ยที่จ่ายมาก็เกินเงินที่ขาดไปอีก 1 แสนแล้วผมยังจะเอาเงินต้นอะไรอีก ผมเลยต้องชวดเงินต้น 1 แสนบาทของผมคืน (หนำซ้ำมันยังบอกว่าให้ไปฟ้องเอามันเป็นตำรวจไม่กลัวอะไรและไม่มีผลใดๆกับหน้าที่การงานมันด้วย) เหตุการณ์นี้ผ่านมาประมาณ ปีเศษๆผมได้แต่โทรไปหามันมันก็ไม่ยอมรับสายเลย
ผมควรทำยังไงดีครับ หลักฐานมี 1.ลายเซ็นต์บนสัญญาเงินกู้(ไม่ได้ลงรายละเอียดจำนวนดอกเบี้ย)
2. สำเนาบัตรข้าราชการพร้อมลายเซ็นต์ 3. สำเนาทะเบียนบ้าน
[size=150%][/size][/size]

115.87.198.242

อาทร

อาทร

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

8 ธ.ค. 2555 23:25 #1

เงินต้นอีก 1 แสน คงต้องไปฟ้องศาล ส่วนข้ออ้างที่เขาจ่ายดอกเบี้ยที่เกินกว่าอัตราที่กฎหมายกำหนด แต่ถึงแม้ดอกเบี้ยจะผิดกฎหมายแต่เขาก็เต็มใจจ่ายเอง จะเรียกคืนก็ไม่ได้ และจะนำมาหักเงินต้นก็ไม่ได้

115.87.22.183

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

อาทร

อาทร

ผู้เยี่ยมชม

15 ธ.ค. 2555 10:12 #2

ฟ้องศาลจะคุ้มมั๊ยครับ หรือจะฟ้องผู้การภาคดีครับหรือทำจดหมายร้องเรียนสนง.ตำรวจแห่งชาติ ดีครับกลัวพวกตำรวจจะช่วยเหลือกันอีกแหล่ะ และถ้าฟ้องค่าทนายเท่าไหร่ ใช้ระยะเวลาดำเนินการประมาณกี่เดือน หักแล้วจะเหลือกี่บาท

58.8.107.247

อาทร

อาทร

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

15 ธ.ค. 2555 17:03 #3

คุ้มหรือไม่อยู่ที่จะบังคับคดีได้หรือไม่ ค่าทนายสอบถามทางโทรศัพท์ดีกว่าครับ ส่วนการร้องเรียนผู้บับคับบัญชาก็ไม่ได้หมายความว่าจะได้เงิน แต่เพียงให้ผู้บังคับบัญชาและหน่วยงานได้ทราบถึงประวัติเท่านั้น

171.97.150.156

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image