tera

tera

ผู้เยี่ยมชม

tera_msn@hotmail.com

ปัญหาถนนส่วนบุคคลช่วยตอบผมทีครับ (1443 อ่าน)

18 ต.ค. 2554 13:50

สวัสดีครับ
ตอนนี้ผมมีปัญหาครับคือว่าแต่ก่อนมีที่ดินแปลงใหญ่แบ่งออกเป็นห้องๆๆประมาณ30ล็อคขายเมื่อปี2532และมีถนนตัดตรงกลางเป็นรูปตัว L ออกถนนใหญ่ได้ทั้ง 2 ด้านแต่ถนนยังไม่ได้โอนเป็นสาธารณะครับ ตอนนี้มีนายทุนมาซื่อที่ทำโรงแรมได้ซัก 8 ปีแล้ว และเข้าก็กว้านซื้อที่ดินเกือบหมดแล้วเหลือแต่คนเก่าๆๆอยู่ประมาณ 8 ล็อคได้ครับ และเข้าได้ซื้อถนนเป็นส่วนบุคคลไปแล้ว ไม่มีการพัฒนาปลอยให้น้ำท่วมเป็นหลุดเป็นบ่อ ผมเคยไปแจ้งเทศบาลเข้ามาทำเข้าบอกทำไม่ได้เพราะเป็นส่วนบุคคล อย่างงี้เราฟ้องเป็นถนนสาธารณะได้ไหมครับ เหนื่อยใจกับพวกเงินเยอะแต่ไม่มีน้ำใจซื้อแล้วเดือดร้อนเรา

223.207.206.68

tera

tera

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

18 ต.ค. 2554 23:02 #1

ผมเข้าใจว่าถนนที่ตัดตรงกลางรูปตัว L น่าจะใช้เป็นทางที่ออกสู่ทางสาธารณะ ซึ่งอาจจะเป็นทางภาระจำยอมได้ แต่จะเป็นทางสาธารณะหรือไม่นั้น ต้องดูที่เจตนาของเจ้าของที่ดินเดิมว่า ได้สละให้เป็นทางสาธารณะหรือยัง

58.11.194.160

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

tera

tera

ผู้เยี่ยมชม

21 ต.ค. 2554 11:36 #2

ขอถามอีกหน่อยครับแล้วถ้าเกิดเข้าปิดถนนขุดเป็นบ่อให้ออกได้ทางเดียว กับ ปักป้ายถนนส่วนบุคคล
ระยะเวลาประมาณ 5 ปีที่เข้าขุดบ่อกับปักป้ายจะมีผลกับคดีไหมครับผมจะศึกษาไว้ว่า
การจ้างทนายสู้คดีใช้ งบประมาณเท่าไรครับ และ คดี นี้มีทางชนะไหมครับ
เดือดร้อนเพราะนำขังจนเน่าแล้วครับ:y:

223.207.198.124

tera

tera

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

23 ต.ค. 2554 14:12 #3

เขาปักป้ายเป็นถนนส่วนบุคคล แสดงว่าเขายังไม่มีเจตนาให้เป็นทางสาธารณะ คงเหลือช่องทางในการสู้คดีว่าเป็นทางภาระจำยอมหรือไม่เท่านั้น ซึ่งถ้าเป็นทางภาระจำยอม เขาจะทำให้เราขาดความสะดวกในการใช้ทางไม่ได้ และเราก็มีสิทธิที่จะปรับปรุงทางให้ดีขึ้น

124.122.18.247

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image